![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj0z9YhVwqtjE6zFeOSJL_URX9UhrQwFVq62VTKtQlbeeRO1Jou4vrfeuTK9teuYlZ-yAzLU7o2yQlQW12BCnRv2dtgD7JDCOZX2-Zfj6P_QsZU2wOx4iLZukRu9Hu0Mvxe8gKggck3P12X/s1600/1.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj0z9YhVwqtjE6zFeOSJL_URX9UhrQwFVq62VTKtQlbeeRO1Jou4vrfeuTK9teuYlZ-yAzLU7o2yQlQW12BCnRv2dtgD7JDCOZX2-Zfj6P_QsZU2wOx4iLZukRu9Hu0Mvxe8gKggck3P12X/s1600/1.jpg)
เมื่อไม่นานมานี้ทางด้านของ น.ส.กุลยา ตันติเตมิท เปิดเผยว่าความคืบหน้าการคัดกรองคุณสมบัติสำหรับประชาชน กลุ่มผู้ที่ต้องการความช่วยเหลือเป็นพิเศษที่ลงทะเบียนเข้าร่วมโครงการเราชนะระหว่างวันที่ 15 - 21 ก.พ. 2564 ประชาชนกลุ่มดังกล่าวสามารถตรวจสอบสถานะการคัดกรองคุณสมบัติได้ ทางเว็บไซต์ได้ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป โดยจะได้รับวงเงินสิทธิ์ครั้งแรก จำนวน 4,000 บาท
ในวันที่ 5 มี.ค. 2564 และสามารถใช้จ่ายวงเงินสิทธิ์ดังกล่าวผ่านบัตรประจำตัวประชาชน แบบอเนกประสงค์ Smart Card ผ่านผู้ประกอบการร้านค้าและผู้ให้บริการที่เข้าร่วมโครงการฯ จะสามารถทราบผลการคัดกรองคุณสมบัติได้ในวันที่ 11 มี.ค. 2564และจะมีการโอนวงเงินสิทธิ์ให้กับผู้ที่ผ่านการคัดกรองคุณสมบัติ ในวันที่ 12 มี.ค. 2564 เนื่องจากอยู่ระหว่างดำเนินการตรวจสอบความถูกต้องในฐานข้อมูลของผู้ขอสละสิทธิ์ดังกล่าว
ซึ่งประชาชนต่างเสนอความคิดเห็นว่า หากมีเราชนะรอบ 2 อยากให้โอนจ่ายทีเดียวเลย 7,000 ไม่ต้องรอจ่ายเป็นอาทิตย์ ซึ่งคงต้องรอติดตามกันว่าจะเป็นอย่างไร หากมีเราชนะรอบ 2 ซึ่งแน่นอนว่าประชาชนนั้นอยากได้เงินสดกันอย่างแน่นอน แต่ต้องรอลุ้นว่าทางรัฐบาลจะเห็นด้วยหรือไม่นั่นเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjH-ISIu5UYa1LsGUPhhlnb0e-3tZNxWIITOEYnk_4RaDaiqBEUxy0KVf_nr08KMSRnOA3sp2zdJeTuVhAE4_mlb_S4Rop9673I7o5aKyCRESDDzxnDPoGWjoMrlAOqfdM0fdhCP6IuJtmy/s1600/2.jpg)