![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoc2kcZurhUBOpIRc_8o3a0zXG1ARF_3WvS60tHygc7qrN_vA73HYndlFozU8Ovq52PLpER__k73MYFupk04NyNkVwgKlKCaWVx9LpHnCeAKWGZqIK2Yh6-O-6W-K_9ASfJEqi8seFad7e/s1600/1.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoc2kcZurhUBOpIRc_8o3a0zXG1ARF_3WvS60tHygc7qrN_vA73HYndlFozU8Ovq52PLpER__k73MYFupk04NyNkVwgKlKCaWVx9LpHnCeAKWGZqIK2Yh6-O-6W-K_9ASfJEqi8seFad7e/s1600/1.png)
เมื่อวันที่ 2 พ.ค. 2564 ที่ผ่านมา ที่ห้องโถงโรงแรมอมารี อ.เมือง จ.บุรีรัมย์ นายธัชกร หัตถาธยากูล ผู้ว่าราชการจังหวัดบุรีรัมย์ นายเนวิน ชิดชอบ ประธานสโมสรฟุตบอลบุรีรัมย์ยูไนเต็ด และรองผู้ว่าราชการจังหวัดบุรีรัมย์ ประชุมคณะกรรมการควบคุมโร คติดต่อจังหวัดบุรีรัมย์ พร้อมหัวหน้าส่วนราชการที่เกี่ยวข้องหลังพบผู้ติด CV-19 ที่บ้านโนนเต่าทอง และบ้านสาวเอ้ หมู่ที่ 2 และบ้านหนองไผ่ หมู่ที่ 12 ต.หินเหล็กไฟ อำเภอคูเมือง จ.บุรีรัมย์ จำนวน 8 ราย และมีผู้สัมผัสเพิ่มเติมในพื้นที่จำนวนมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2oWrf8piABHRvYpp8d1ApL42kMOg-BYbXFOxc25AxZJN-jixDv6SiLOkKueWtdKSpq6jNS93-xpJxrgM1nAYeG4lemz8yNobS_jhNHuibTAG30slqm-f_D4RbC0H7Df-vrkqW6vwQekp_/s1600/2.jpg)
ปิด 2 หมู่บ้าน
นายธัชกร กล่าวว่า ตอนนี้ได้สั่งให้ปิดทั้ง 2 หมู่บ้าน ประมาณ 400 ครัวเรือน หรือกว่า 1,000 คน ห้ามคนเข้าออกโดยเด็ดขาดเป็นเวลา 14 วัน หากมีการฝ่าฝืนจะดำเนินคดีตามกฎหมายอย่างเฉียบขาดโดยไม่ละเว้น ส่วนสถานการณ์การแพร่ระบา ดของจังหวัดบุรีรัมย์ ขณะนี้มีผู้ติดสะสมรวม 111 คน (ระลอกแรกและระลอก 2 ติด 13 คน)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhfjNU7JIJiYfNt_FJNVw8jiQvFGRVWYCDtUphjCNfORhUWH-vydKUJe2_NuybtKMhhM8Z7_-cfWOlQucnWCBOQyuM6nLonlV7qFOaDd1wbl6VoR08ESXp7Elbs8WGqmcc2smsTKi1pxV-1/s1600/3.png)
นายธัชกร กล่าวต่อว่า ได้สั่งการให้ทุกหน่วยงานทั้งผู้นำชุมชน ตำรวจ ร่วมกันทำงานอย่างเข้มข้น เพื่อป้องกันการแพร่ระบา ดขึ้นอีก เพราะสถานการณ์น่าเป็นห่วง เนื่องจากมีการติดกันเองในจังหวัดบุรีรัมย์แล้ว แต่เชื่อว่าจะสามารถควบคุมสถานการณ์ได้ตามมาตรการที่เข้มข้น ตรวจสอบที่บ้านสาวเอ้ หมู่ 2 พบว่าชาวบ้านต่างตื่นตระหนก และไม่คิดว่าจะเกิดขึ้นกับบ้านตัวเอง และมีความเป็นห่วงเด็กและผู้สูงอายุ
นางองุ่น อายุ 65 ปี เจ้าของร้านขายของชำในหมู่บ้านสาวเอ้ กล่าวว่า เท่าที่ทราบคนที่มาแพร่เชื้ อเป็นชาว จ.สระแก้ว แต่มาเป็นเขยที่นี่ ช่วงสงกรานต์ตั้งแต่วันที่ 16-18 เม.ย. หนุ่มคนนี้ตระเวนกินเลี้ยงงานวันเกิด และสังสรรค์กับคนที่รู้จักเป็นจำนวนมาก สิ่งที่น่าตำหนิคือผู้นำหมู่บ้านไม่ขอตรวจเอกสารที่หนุ่มคนนี้อ้างว่าตรวจมาแล้ว จนทำให้เกิดเรื่อง หลังจากนี้ปิดต้องร้านค้าและกักตัวเอง 14 วัน ตอนนี้ภาวนาไม่อยากให้คนในหมู่บ้านติดเพิ่ม เพื่อจะได้กลับมาอยู่กันอย่างปกติอีกครั้ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj9UqO2n-pEk0F5W_Dgo1JvWHTzZbhHW8KycAoYqDAgcp9HqCQ3DS196Ds3EXiyBYUz-KQVVBbfu7yMSrulsV-cHb-Mp3LVmtrM4_TFaMp3AjqdzqSzB909-sJ-5MXlOafaNWCbiM_485zs/s1600/4.png)
อย่างไรก็ตาม ขอให้กลุ่มเสี่ย งกักตัว และเข้ารับการตรวจ เพื่อลดการแพร่กระจายของ CV-19