![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj20nTB-m-0EP2visbEZW-OnhBqRAoko27yazQbCcxYeh9CdzgREZ3LDQXiRquimMQisqgzfIRU95ljfnwdK0nkS6-OCE2louTxQ4ZlcEpQoX-kR5wuIpF-p8_95iqubxwDJGZuAtFakZR4/s1600/1.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj20nTB-m-0EP2visbEZW-OnhBqRAoko27yazQbCcxYeh9CdzgREZ3LDQXiRquimMQisqgzfIRU95ljfnwdK0nkS6-OCE2louTxQ4ZlcEpQoX-kR5wuIpF-p8_95iqubxwDJGZuAtFakZR4/s1600/1.png)
นายมงคล ศรสูงเนิน หัวหน้าชุดกู้ภัยมูลนิธิสว่างเมตตาธรรมสถานนครราชสีมา (จุดกระชอน อ.พิมาย) จ.นครราชสีมา เปิดเผยว่า นายศิลปชัย ดวงจิต อาสาสมัครกู้ภัยสว่างเมตตาธรรมสถานนครราชสีมา (จุดกระชอน อ.พิมาย) อายุ 43 ปี เจ้าบ่าวได้มาปรึกษาตนเองและขออนุญาตสวมชุดกู้ภัยในวันพิธีมงคลสมรสหรืองานแต่งงานหลังบ่มเพาะความรักกับเจ้าสาว น.ส.สุมาลี ประกอบผล อายุ 44 ปี อาสาสมัครกู้ภัยสว่างเมตตาฯ (จุดกระชอน อ.พิมาย) เป็นชาว อ.พิมาย เหมือนกันมาประมาณ 2 เดือน จึงตัดสินใจแต่งงานกันในวันที่ 4 พ.ค. ที่ผ่านมาที่บ้านเจ้าสาวใน ต.ดงน้อย อ.พิมาย จ.นครราชสีมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4eCTQ6oZosE2z1x16Wae2tBWK99lRo62kcCgfqr41FyxNOvn7iP74ROpnj_3rGeqoAAV4vVh1_Un35Jm0LeT9sui793kuXD-etFEun2Oz88xBatYRiL78Ffif3yd_0RGiQA_tmCMa38_R/s1600/2.jpg)
นายมงคล กล่าวอีกว่า ในวันแต่งงานมีแขกไม่มากเนื่องจากเป็นช่วงสถานการณ์การ CV-19 ฝ่ายเจ้าสาวเชิญแขกมางานก่อน 1 วัน และในวันจัดงานพิธีวิวาห์อาสากู้ภัยฯ ที่ไปร่วมงาน ก็พร้อมใจกันสวมชุดกู้ภัยไปร่วมแสดงความยินดีกับเจ้าบ่าวเจ้าสาวด้วย ซึ่งสร้างความสนใจให้กับประชาชนและมีการนำไปโพสต์ในโซเชียลมีเดียกันจำนวนมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh9cpztqvuojBzFfIz0cCvs79lqprxOoqXFgDSmg05bytZzxynxoPBjZ8TWLbjp2zM3uWGigP-gUMZHp1L2KRXgIgb09XyQOBTBzQKTvsKXZGOt6JkcQuHxUsSqE5XsKmHCHnU6bZCRPQa5/s1600/3.jpg)
แห่ขันหมาก
ทั้งนี้ตนเคยถามบ่าวสาวทั้ง 2 คนว่าทำไมเลือกสวมชุดกู้ภัยในวันสำคัญของชีวิต ไม่เลือกใส่ชุดที่ดูสวยงาม เลิศหรูเหมือนบ่าวสาวคู่อื่นทั่วไป ทั้งสองตอบว่าแม้แต่ตำรวจทหารก็ยังสวมชุดเครื่องแบบเข้าพิธีสำคัญ ตนเองก็มีชุดเครื่องแบบของกู้ภัย เป็นอาชีพที่รักและภูมิใจ จึงขอสวมชุดนี้ในวันสำคัญของชีวิต สำหรับเจ้าบ่าวเข้ามาเป็นอาสาสมัครกู้ภัย เมื่อ 3 ปีก่อนโดยมีอาชีพหลักคืองานรับเหมาก่อนสร้าง ทุกวันตอนเย็นหลังเลิกงานก็จะมาช่วยทำงานอาสากู้ภัย และยังไม่เคยมีครอบครัวมาก่อน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgUqgAM-r9DYHAO0OCMLTT3-2fzLQCtpDiut45Fmvw1Afxvx90X54_OBx9rWaOx_Gj5Ii8V_UU8l6h_nO1Vi6QsOy0myM0QEOfZux5_NK7PAN8VxdE4ssvWZyZC2V-zmzqLqEliS4iUYVax/s1600/4.jpg)
งานแต่งกู้ภัย