![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEikcfuCaD6J_ojJGmQDgHRkObzS7HDjvFSnikV1_hDgQ0QBOvf3mD_u9_eXiaH2t_wQg4oRUPySZS8Mw-yXNgwr0pIQmKNkrFHGzSM2q2szT86Ny6gA1x_NsQIBl7AjH2ijpUsOyK1ClamMimxMUJFI0Jgq6yueUCctNqd4WTvMZSaZiYuQcQRYMVMEeg/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEikcfuCaD6J_ojJGmQDgHRkObzS7HDjvFSnikV1_hDgQ0QBOvf3mD_u9_eXiaH2t_wQg4oRUPySZS8Mw-yXNgwr0pIQmKNkrFHGzSM2q2szT86Ny6gA1x_NsQIBl7AjH2ijpUsOyK1ClamMimxMUJFI0Jgq6yueUCctNqd4WTvMZSaZiYuQcQRYMVMEeg/s1600/0thum.jpg)
เป็นอีกหนึ่งเรื่องราวที่มีชาวโซเชียลแห่ชมคลิปบัณฑิตสาวถอดด้าม ที่โพสต์ความประทับใจ เมื่อตาวัย 86 ปี อยากมาแสดงความยินกับหลานสาวในพิธีรับปริญญาเรียนจบการศึกษา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiZr72LbtiTu0KTwoXWvIXHZmkOgeUQmswtc1pXFvnF814fhcHqG-OeGfC3ll1SZjdmEeTibzQt791undkPJBAHF845b5BUKCrhuFuS1CfNuWFW9xE7d6QQYE0U2caBBAdvvaYZih3KRk1-FDxPgXOov1PONVDMvIhP8FcVoPmlQV6N6eDxSqRpmpKGUQ/s1600/1.jpeg)
แม้ตัวจะไม่คล่องแคล่วแต่ก็มาด้วยใจ นั่งรถทางไกลจากขอนแก่นเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiKBf-qTcmcbMq7I2mH6yAC6W2a69EyftfB2gGczOMSwDnVlWGj1lcCk1rFdJ_xGUvw-lzg_5ZePOirdVtW2GayxMkuoclG7refuXRcWquH8VnJgPevzEEtwuzqZ-b15HA5H3YBPlAHiLOWfei0rHnS6MX4SQQDA7aawbqkawH-bsy12zRMhuHKYDpd7g/s1600/2.jpeg)
โดยแอคเคาต์ติ๊กต็อก บัญชี anyanee5 ได้โพสต์คลิปวิดีโอ ระบุว่า เอ็นดู ในความอยากมา พ่อเฒ่-าวัย86 ปี เดินไม่รอดแต่มา พาหั-วใจ เบ-าหวาน พกยา มารับปริญญาหลาน และ พ่อเฒ่-าวัย86 ปี นั่งรถมาจากขอนแก่น มารับปริญญาหลานสาว #ปริญญา คนที่2ของบ้าน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhn-jrve-w-sdnlen6OMidxzUHRnz-aYVGs5EuWCFXi48-5ClIKi5b6dNndM6PhDAsryckX3De8X-uIkrbd7BihCzkCrxDRapo3Yw03uo0k_BzmAVJaJY--QmdZ-50tW8VQbwyDaTPCEP6Hxs-CP6-RGyNhrkIAFKM5MV3XM81jMm_awc0wzDOLvc6vHw/s1600/3.jpeg)
ภายหลังจากคลิปดังกล่าวเผยแพร่ออกไป มีผู้รับชมแล้วกว่า 5 แสนครั้ง โดยต่างชื่นชมในความมุ่งมั่นของคุณตา ความน่ารักอบอุ่นของคุณตา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhsLwmnQ5fIwIIvsEYMSesI3Y0G32jlq4vrI6fSOfIC7RIHXAbY6qrxjKtDGCCL8vHvpv1H1xeY6avKrYEvwIvWnPm7TZ1EvJrr_YoxNEUY55potHVwBoETrC7O_B5vBHclN2F99oAlhFL0pqHQg4evR1Mx8ev5VEQocxgp0Mgw4YkoQRxpLwwHNAGHJg/s1600/4.png)
โดยเจ้าของคลิปยังระบุเพิ่มเติมอีกว่า เซอไพรส์ หลานมาก ไม่คิดว่าจะมา เดินเข้ามา ตามองหาหลาน เอ็นดูนิ ไม่คิดว่าจะมา อุตส่าห์นั่งรถ มาจากขอนแก่น 5 ชั่วโมง นั่งรถมา สู้ชีวิต มาเธอ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhdFtGoBpYDtOGkjpoNPKG-wUcYeZ2H1kuyOdYBsVfFeR2Mxme_vdcbe8x7h6GUGSzvhr13zLXpZgdMnM6qXkxntf5F-LlJ0brTN1q-_86N2HHhDuweGJMje6DvZ3Z9mSgzsD1hIYwajuGrXboaDg-nznZbByrFqW8iSOpppVb53mQGlUufJW-B1Dr2zQ/s1600/5.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYk-2vHZIGk88-407wZdJuPQobzzqSVkmphCXhYt_ESrP8MOvkPc78SHCUTHZ5oqVUUjfytOwFJpEROsS138N8iuU67vp60b0cpSRzcRRMP2ZMspWKlHnFYPEw0URWIsfyYFw5y6VG1lmcXUzNm62eyprhCncWnopAAdUMBf4jWDjOlmLWsulF2fRPOw/s1600/6.png)
ขอบคุณ anyanee5