![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6rfN_0o5L-sB0WSAhoT_U6rBxVBmsvusym72QKgeLaahiR5-99bW0lO2PRETIwpLVoikHjpw5E9p0p0r179ICx1XQs5Uop9S6INKRRsyzDJ69r3inpc5FxsYa8eGHQvF7TFOQsgaxk03U/s1600/1.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6rfN_0o5L-sB0WSAhoT_U6rBxVBmsvusym72QKgeLaahiR5-99bW0lO2PRETIwpLVoikHjpw5E9p0p0r179ICx1XQs5Uop9S6INKRRsyzDJ69r3inpc5FxsYa8eGHQvF7TFOQsgaxk03U/s1600/1.jpg)
วันนี้กลุ่มพิเศษและกลุ่มที่ไม่มีสมาร์ทโฟน ที่ภาครัฐได้เปิดรับลงทะเบียน เราชนะ เป็นกรณีพิเศษท่านที่ผ่านการลงทะเบียนคัดกรองสิทธิวันนี้ท่านได้รับเงินเยียวยาจำนวน 7000 บาท โดยประชาชนกลุ่มไม่มีสมาร์ทโฟน ที่ลงทะเบียนระหว่างวันที่ 8 ถึง 26 มีนาคม 2564 และตรวจสอบสถานะพบว่าผ่านเกณฑ์การคัดกรองคุณสมบัติ จะสามารถใช้จ่ายวงเงินดังกล่าวได้ตั้งแต่วันที่ 22 เมษายน 2564 เป็นต้นไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEic_7PD-7wTpoJqQdecsM4cymY5klGt9voY6SYOz6tTBF4yJ8RjyOP_Z6wy-JHSZaa84I2iRKOpnSxJtJPZfJFBGAJXKrdeG5wt6w-soNebfuti7p1WGxjFWyKBsiHslze-zfxOgV-zObW7/s1600/2.png)
ขั้นตอนการตรวจสอบสิทธิเราชนะ รับเงินเราชนะ 7000 บาท กลุ่มผู้ไม่มีมือถือแบบสมาร์ทโฟน 22 เม.ย.นี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgTe0d1_D6eS_cG6z7uZGR2qS-r5DA8sZxEIk0iLTS8TPfkQ9_Hd3fgpPtV6tTb1cPim-2RZYAS8kGF9q2w8PpKoevo7RhU_YBP5HIVAuN7Rbq09IiDwIDj9IhPtFImJ4BW-lQ0dXT0S1BY/s1600/3.jpg)
จากนั้นให้ท่านทำการกรอกข้อมูลของท่านให้ถูกต้องครบถ้วน เพื่อใช้ในการตรวจสอบสถานะ ได้แก่ หมายเลขบัตรประชาชน ชื่อและนามสกุลภาษาไทย วันเดือนปีเกิด (ข้อมูลตามบัตรประชาชน) จากนั้นกดที่ปุ่ม ตรวจสถานะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4g2Nj6V-RsQJccw80xNZLuXYmavWMt5bthrLZ7nZDM2C64Hy21yKpJ7MTQtqwuWLAxpgo6YnDzERbWYnY5N1baNEK9hkiIPh1INZY4e-My3DEPajZZE2BE7u6AKFxpvDTCV-OWe6i_yMF/s1600/4.jpg)
หากท่านได้รับสิทธิเราชนะ ระบบจะแจ้งว่า ท่านได้รับสิทธิเราชนะ และปรากฏตารางวันที่ และจำนวนเงินที่ทางรัฐบาลจะทำการโอนให้ในแต่ละงวด เป็นอันเสร็จขั้นตอน
กรณีที่ไม่มีมือถือแบบสมาร์ทโฟน
ให้ท่านโทรไปที่ Call Center ของธนาคารกรุงไทย จำกัด (มหาชน) หมายเลขโทรศัพท์ 0 2111 1122 โดยผู้ผ่านการคัดกรองจากสามารถใช้จ่ายเงินเยียวยาผ่านบัตรประชาชนแบบอเนกประสงค์ (Smart Card) ได้ที่ผู้ประกอบการร้านค้าหรือผู้ให้บริการที่เข้าร่วม ตั้งแต่วันที่ 9 เมษายน ถึง 31 พฤษภาคม 2564 กรณีที่ไม่สามารถเดินทางออกจากที่พักอาศัยได้
สำหรับกลุ่มประชาชนกลุ่มผู้ที่ต้องการความช่วยเหลือเป็นพิเศษไม่ว่าจะเป็นผู้ที่อยู่ในภาวะพึ่งพิง ได้แก่ ผู้สูงอายุ ผู้พิการ ทุพพลภาพ ผู้ป่วยติดเตียง ที่ไม่สามารถเดินทางออกจากที่พักอาศัยได้และจำเป็นต้องได้รับความช่วยเหลือจากหน่วยรับลงทะเบียนเคลื่อนที่ ที่ลงทะเบียนเข้าร่วมโครงการเราชนะ เช็คสิทธิ ระหว่างวันที่ 27 มีนาคม ถึง 9 เมษายน 2564 ท่านสามารถตรวจสอบผลการคัดกรองคุณสมบัติรับเงินเยียวยา จาก www.เราชนะ.com ได้ตั้งแต่วันที่ 28 เมษายน 2564 เป็นต้นไป โดยผู้ผ่านการคัดกรองคุณสมบัติจะได้รับการโอนวงเงินสิทธิ์ จำนวน 7,000 บาท และสามารถใช้จ่ายวงเงินสิทธิ์ผ่านบัตรประจำตัวประชาชนแบบอเนกประสงค์ (Smart Card) ได้ที่ผู้ประกอบการร้านค้าหรือผู้ให้บริการที่เข้าร่วมโครงการฯ ตั้งแต่วันที่ 30 เมษายน ถึง 31 พฤษภาคม 2564
สำหรับ กลุ่มคนละครึ่งและเราเที่ยวด้วยกัน(กลุ่ม2)และกลุ่มประชาชนคนทั่วไป(กลุ่ม3) ในวันที่ พฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 64 นี้ ที่จะเป็นเงินงวดสุดท้ายในรอบนี้ โดยรัฐจะจ่ายให้ 1,000 บาท ทำให้ท่านได้รับเงินรวมกับครบ 7,000 บาท ตามจำนวนที่รัฐบาลได้แจ้งไปล่วงหน้า
ทั้งนี้ที่ผ่านมาการลงทะเบียนมาตรการเราชนะอาจไม่ได้ครอบคลุมทุกกลุ่ม ภาครัฐจึงได้แก้ไขสถานการณ์ด้วยการเปิดให้ประชาชนที่ไม่มีสมาร์ทโฟน โดยจะมีผลต่อการใช้รับสิทธิเงินเยียวยาผ่านแอพพลิเคชั่นเป๋าตัง ซึ่งแอพฯเป๋าตังนั้นเป็นช่องทางสำคัญในการใช้จ่ายเงินกับร้านค้าที่เข้าร่วมมาตรการด้วย ภาครัฐจึงเปิดรับลงทะเบียนสำหรับกลุ่มที่ต้องการความช่วยเหลือพิเศษนี้ด้วยการนำบัตรประชาชนแบบสมาร์ทการ์ด ไปลงทะเบียนผ่านสาขาธนาคารกรุงไทยสาขาธนาคารออมสิน สาขาธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตร (ธ.ก.ส.) และจุดบริการเคลื่อนที่ของธนาคารกรุงไทย
วิธีการรับเงินและนำเงิน เราชนะไปออกไปใช้จ่าย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgH1PoSHWrS0aF_6W6qdccTaUN-zIqxQVqlmT-D-oasSvX_pGzdm40GxCKQ3E0l0AajnxzrGJmQaIUaVuF5lvS8YLQrLZDh8-dA4aECPrG1GqnlSOv5D4JMSOIJAV4n6Cl_cr190zNWSxo4/s1600/5.jpg)
เข้าไปที่ แอพฯ เป๋าตัง ของท่าน เข้าสู่ G-Wallet
ทำตามนี้เลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhKRnx7YMeaWD5BQTw1fu1Ek37xzljpm8VbSPPuQ15AhUtS4kr2ojhOhgLe1iZlb_Oso76Wb5AqqyYALpv4IMQKhniG_rL2f67z_wVlzVpBVpaUOK_kk64P6kl0BJPvLQViV6YvgL-zzOcv/s1600/6.jpg)
กดเมนูเราชนะ จากนั้นกดใช้สิทธิ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhp0NdwPjY5XQkgmMCIx9Lk5FlgDQKat1p08vABMCla63ugqrAdkAyYJZmpv4UZ6KMm44fmndl-hX5CoM50Om9bywK8t5bcRAHqaxQI26Hd1fnGQEZxlNeCNS12o4vjKvfqpfFAamyi69K2/s1600/7.jpg)
อ่านเงื่อนไขให้เรียบร้อยจากนั้น กดที่ยอมรับข้อตกลง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiscwKtCEOPRvdWHpgZKwa3xMK57fvH3Lruc13NePbTkvC6S2k9P9m_AC99CfhybfMw9GE1_2QXr4r56smWpo8HLEP9R29WWiomOAzVoMNpWqXbl7JWc2yPbN6YV53hAnTCg0kZhS5gduVY/s1600/8.jpg)
เลือกจังหวัดที่ท่านอยู่อาศัย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhkxIkc75ET8i_zSkwHsu7lYwm7JFYwwh0kFK6AZD4QJQJnp5rJ9FLYQHlXlgF0zvY11rqy2JbUaJJU3NVBZNgDDTirRfLwNurV2eVV51wHtso54sU8S5ofBABvZ_p9asMcprECySMlXQW4/s1600/9.jpg)
กดยืนยันจังหวัดที่ท่านอาศัย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjI2pqB2d4fLV3uQ9lyqKTkZkK6uscR2_z7w7Tp38DjUwa_Q4bkBV90ERVL_A-m-LN7rzbTfhU8S5eBmYQEAElZQv3WNppe_MnP92P0zlWFSOWKUn-ce9YPT_X9HhLu-8ZPJpgSmhtOwlhu/s1600/10.jpg)
แค่นี้ท่านก็จะสามารถมีสิทธิใช้เงินจากโครงการเราชนะได้แล้ว
ขั้นตอนการนำเงิน เราชนะไปออกไปใช้จ่าย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhVsY-qMQrOWRapXVN4MJiKWBQxJXPwYzsygWToDeTIFd7hRpiBBY3biOSpLyxJGYLxBVirYGKARWK9x8rUxakEbLo1oFzcYGakea1JHIs1zakpSg-EdQ1OoeB5i3HmONegG533sDAZzMvv/s1600/11.jpg)
กดเข้าหน้าหลักการใช้งานสิทธิ เราชนะ จากนั้นกดที่ปุ่มสีฟ้า ที่เขียนว่า สแกน QR เพื่อใช้สิทธิ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigiOP2q5sdLb2q9QefI1u4e-wBJ49dfxbfxxD3z4wLC9QB5NiOzqKHh0U3ybwldyoHxceUSAWCLhM2V-yXPj5OlgmtnLlfa5TUkMP-kWdX0b3K3IQb8hc566kibUftBJpYsSOBQXZFDNHy/s1600/13.jpg)
จากไปร้านค้าที่ร่วมโครงการที่มีแอปถุงเงิน จากนั้นทำการสแกน QR เราชนะ จากร้านค้า โดยทำการยื่นกล้องมือถือไปสแกนบนสัญลักษณ์ QR Code
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjIrisUPsqW7XT1FWFYWmAtyDS2on33fJkI-nJnU-oKO8csxoRiuZU0ZEh0dHfAho0FY86YJmshOLdJXLw4tYgllNFH92Ht6LEq77EQL-rfTKDWF39Zq0S91S6a4vDG0wTEkma4evKq-xFu/s1600/12.jpg)
เมื่อทำการสแกน QRเสร็จ แอปจะมียอดเงินขึ้นมาให้ เราก็เช็กความถูกต้องและกดยืนยันการใช้สิทธิ (ปุ่มสีฟ้าที่เขียนว่า ยืนยันการใช้สิทธิ)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhv2K8oB8i1ZpaO7uwfHV-VarZnrQKfHdVIRNtvzAA-_CTnWlOT2DKHYptf7wFaaLOVbngGAxRfRHDmfGY9Qz8obZausqxsDO7ukF4i64i_P-YI6nvAi8fAFPgCBPfZhRxZNclVq6DuFBPO/s1600/14.jpg)
จากนั้นกด PIN 6 หลัก เพื่อยืนยันการใช้สิทธิอีกครั้ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYRhHqdo2P681jI6U69Uqeu6WaHrRwxTv5Z6zS_4kH4lqfK8dug21_Xp2M10v0pM8ni2DW9bJtalgpA6kXHsog1klt6xjnp2Dil9xTSjGyzwDWIJbOsxbJ5vlXB_Ldk8dqKquDLSvl0o0_/s1600/15.jpg)
เมื่อท่านทำการใช้สิทธิเสร็จสิ้น ท่านจะได้สลิปหลักฐานการใช้สิทธิ ตามแบบรูปภาพตัวอย่างด้านบน ก็เป็นอันเสร็จขั้นตอน
สิทธิ เราชนะ 7,000 บาท จะกดเป็นเงินสดไม่ได้และไม่สามารถโอนเข้าบัญชีธนาคารใดๆ ได้ ดังนั้นการใช้จ่ายต่างๆ จะต้องซื้อหรือรับบริการจากร้านที่เข้าร่วมโครงการเท่านั้น โดยท่านสามารถซื้อสินค้าจากร้านค้าที่เข้าร่วมอย่าง ร้านค้าธงฟ้าประชารัฐ ร้านค้ารายย่อย ที่เข้าร่วมกับมาตรการ “คนละครึ่ง” นอกจากนี้ รัฐยังเพิ่มเติมให้สามารถใช้จ่ายกับ “ภาคบริการ” “การขนส่งสาธารณะ และขนส่งส่วนบุคคล” ประกอบด้วย ขสมก./ รถร่วม/รถไฟฟ้าบีทีเอส (BTS) หรือรถไฟใต้ดิน (MRT)/ รถไฟ/ แท็กซี่/ ตุ๊กตุ๊ก/ วินมอเตอร์ไซค์/ เรือ
การใช้เงินผ่านเราชนะ สามารถใช้ได้ถึง 31 พฤษภาคม 2564 ส่วนร้านค้าที่รับชำระเราชนะ จะต้องลงทะเบียนเราชนะเช่นกัน นอกจากนี้หากท่านต้องการร้องเรียนไม่ได้สิทธิ์ สามารถติอต่อกระทรวงการคลัง โดยทางคลังจะเปิดให้มีศูนย์รับเรื่องร้องเรียนกรณีที่อาจจะมีผู้มีสิทธิแต่อาจจะไม่ผ่านเกณฑ์การตรวจสอบ หากมีการตกหล่นสามารถแจ้งมายังกระทรวงการคลัง เบอร์โทร 02-126-5800 หรือ 1689