![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEggrpC0pjLgbQEloWP4q9lgMpZgjDHuewYAbRgx6KVt6_HcfSge4f3vpz37Uv_qVz2fV_EhfRCYk7K59QfNP2bmbsO9JJSCjNicv8LipBqTLcAc0VSjD94Ff3Jw2AZ_vdaHIus-SeyCfv9l/s1600/1.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEggrpC0pjLgbQEloWP4q9lgMpZgjDHuewYAbRgx6KVt6_HcfSge4f3vpz37Uv_qVz2fV_EhfRCYk7K59QfNP2bmbsO9JJSCjNicv8LipBqTLcAc0VSjD94Ff3Jw2AZ_vdaHIus-SeyCfv9l/s1600/1.png)
กรณี จังหวัดที่ต้องกักตัว ซึ่งเป็นมาตรการควบคุมCV-19 เข้มข้นจากผู้ที่เดินทางมาจากต่างจังหวัด โดยเฉพาะพื้นที่สีแดงที่มีหลายจังหวัดประกาศไปก่อนหน้านั้น
ทั้งนี้ ล่าสุดเพจเฟซบุ๊ค กรุงเทพมหานคร โดยสำนักงานประชาสัมพันธ์ ได้โพสต์ภาพและข้อความระบุว่า ไขข้อสงสัย C-19
ถาม : เดินทางไป-กลับ กทม. ต้องกักตัวหรือไม่
ตอบ : กรุงเทพมหานครขอความร่วมมืองดเดินทางเพื่อร่วมกันลดการแพร่กระจายของโ ร คและปฏิบัติตามมาตรการป้องกันCV-19 อย่างเคร่งครัด
กรณีเดินทางไปต่างจังหวัด หากมีความจำเป็นต้องเดินทาง ขอให้ปฏิบัติตามมาตรการของจังหวัดนั้นๆ โดยสอบถามข้อมูลได้ที่สาธารณสุขจังหวัด/เทศบาล
กรณีเดินทางเข้าพื้นที่ กทม. ขอความร่วมมือให้กักตัวเอง 14 วัน งดไปในแหล่งชุมชน และให้ปฏิบัติตามมาตรการป้องกันcv-19 อย่างเคร่งครัด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhA32TSxrpBNRO5iVaXm9zw5-FuDIlebyxtM8fUl_WSM1WZ3K34qKjNf_hL3eTdSaWJAbKTS2tntO7sR5X0BqnLIL5VTRVBYhBxMR_9ZkVROZNMQsLqTEAMbg0CLZWgvZdN18nAkCzCzZVb/s1600/2.png)
ขอบคุณข้อมูลจากสำนักอนามัย กรุงเทพมหานคร