![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4BZhnP1px59HdqFJCn5o78h8DNrs4KPVkLcnyzxgAqxO_de9a6TAkdisdvtce2y-PsxXjpeO7nCxFQqhHQMrDA6bRXsxCYLEwiREmr1AwJJKwdjRdms2SPYFSpU7SOyoNKRfawKw6ts-c/s1600/1.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4BZhnP1px59HdqFJCn5o78h8DNrs4KPVkLcnyzxgAqxO_de9a6TAkdisdvtce2y-PsxXjpeO7nCxFQqhHQMrDA6bRXsxCYLEwiREmr1AwJJKwdjRdms2SPYFSpU7SOyoNKRfawKw6ts-c/s1600/1.png)
เมื่อวันที่ 1 พ.ค. 64 นายโชคชัย สาครพานิช นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดปราจีนบุรี กรรมการและเลขานุการคณะกรรมการโรคติดต่อจังหวัดปราจีนบุรี รายงานสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 ระลอกเดือนเมษายน 2564 พบผู้ติดเชื้อเพิ่ม 23 ราย สะสมรวม 195 ราย รักษาอยู่โรงพยาบาล 156 ราย รักษาหายกลับบ้านแล้ว 39 ราย
สำหรับผู้ติดเชื้อใหม่จำนวน 23 ราย เป็นรายที่ 173-195 เป็นผู้ป่วยติดเชื้อจากโรงน้ำแข็งซึ่ง จ.ปราจีนบุรี มีแนวทางในการควบคุมการแพร่ระบาดของโรคดังนี้ คือ ส่งตัวอย่างน้ำแข็งตรวจวิเคราะห์หาสารพันธุ์กรรมไวรัสโคโรนา 2019 ที่ห้องปฏิบัติการกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์กระทรวงสาธารณสุข พร้อมสั่งอายัดน้ำแข็งในห้องเย็นไม่ให้มาจำหน่ายและรอทำลาย รวมทั้งประสานพยาบาลเฉพาะทางด้านการควบคุมและป้องกันการติดเชื้อเพื่อให้คำแนะนำในการทำความสะอาดฆ่าเชื้อภายในโรงงาน อุปกรณ์ที่ใช้ในการผลิต รถขนส่งน้ำแข็ง ห้องเย็น และบ้านพักคนงาน ตรวจสอบประสิทธิภาพหลังการทำความสะอาดฆ่าเชื้อโดย Swab อุปกรณ์พื้นผิวส่งตรวจทางห้องปฏิบัติการกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์กระทรวงสาธารณสุข
นอกจากนี้ ยังได้มีคำส่งปิดโรงงานชั่วคราวเพื่อป้องกันการแพร่ของโรค จำนวน 14 วัน และนำพนักงานทุกคนตรวจหาเชื้อถ้าพบติดให้รักษาในโรงพยาบาล ถ้าไม่ติดเชื้อให้กักบริเวณ 14 วัน และให้ผู้มีประวัติสัมผัสเสี่ยวสูงทุกคนมาตรวจและกักบริเวณตามที่จังหวัดกำหนด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEioJwfBdrOPiGD-cyBBPyQUJXvBYQsL6_ZMDlhW8rNX4hdAO_Zur5nEnupGw_OykOgu9ZN7EEYy4q6DtOFXq89GMVY0C1REjHkHEwJ_6Art0eC3mSz5r9sYJAiUoMBl9GeMcutf99uY9wH-/s1600/2.jpg)
โพสต์ดังกล่าว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgY0iuXh5XKnKPJr94hsEjZO6qtCDM7rvqa_mLb5D8QR5vEbdqVHRuNcfgQe3JwMUgSdLrLByRRi0ZzVn7k1AUDf-IIo9DUw8L6MXsykWRqbqAjZ2CF6SnmYTpV7mzwT-xCWDdOR3AUBJAD/s1600/3.jpg)
โพสต์ดังกล่าว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5Xojz8t7QG4scER9BsYTthFbv0VbQ1rtVTyMvfzF8wHAaLaw6g-xaJA3Tl15wH4xm-vTAzxdGTThHF3UkLCMC0k73lWAP5YYp8-pHKY6tcFaRuAU94BmcoayRMvGF0Sqo2urZnQ8TTOAa/s1600/4.jpg)
โพสต์ดังกล่าว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh_JNPp5v-wsur7wkGL27ahcz6eabYNB_sQ8ICZZBQiYe7Bl3gdKWm-ywiiEZby30Fc7QUmdSMK_pOhhaLu-pZU0hjuxVvLQbzAB1aOTbnogTdxzbV0J0NIGQQZw0ei1Xg4t90xcjPasF1g/s1600/5.jpg)
โพสต์ดังกล่าว
ขอบคุณ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดปราจีนบุรี