![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhNmUlWhBB54BG9_zIZjfuzo1Gfza1RxXSjDVn9Z23Cobu-w1UfeZwt0EK814Z9dWy3NLrYWJzyMfidmviQ0Hr75ac9nS_p84n-ooZ8oW5lJIMCDfgsUWGV4xqyTOU35G6-y66I91_rusHx/s1600/1.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhNmUlWhBB54BG9_zIZjfuzo1Gfza1RxXSjDVn9Z23Cobu-w1UfeZwt0EK814Z9dWy3NLrYWJzyMfidmviQ0Hr75ac9nS_p84n-ooZ8oW5lJIMCDfgsUWGV4xqyTOU35G6-y66I91_rusHx/s1600/1.png)
เมื่อเวลา 05.00 น. วันที่ 8 พ.ค. 2564 กรมอุตุนิยมวิทยา พยากรณ์อากาศประจำวัน ตั้งแต่เวลา 06.00 น. วันที่ 8 พ.ค. ถึงเวลา 06.00 น. วันที่ 9 พ.ค. ดังนี้ ลักษณะอากาศทั่วไป : พยากรณ์อากาศ 24 ชั่วโมงข้างหน้า บริเวณความกดอากาศสูงหรือมวลอากาศเย็นจากประเทศจีนที่ปกคลุมประเทศไทยตอนบนและทะเลจีนใต้เริ่มมีกำลังอ่อนลง ลักษณะเช่นนี้จะทำให้ประเทศไทยตอนบนมีอุณหภูมิสูงขึ้น โดยมีอากาศร้อนในตอนกลางวัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcN7eiNe4w1miNB8mzCYmkDdfnIzUjOBCPL7VgkWqlBbrQbXMz0rkisEZGmGrAS_lY4wujZdsgBU2t4K6FvR5hxrw1GZHw1i2fs6tQ_DCR-lXaCge9xd2pn47UQP5iT8wxWK7-aLfqcv7M/s1600/2.jpg)
ในขณะที่ลมใต้และลมตะวันออกเฉียงใต้ยังคงพัดนำความชื้นจากทะเลจีนใต้และอ่าวไทยเข้ามาปกคลุมภาคเหนือตอนล่าง ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง และภาคตะวันออก รวมทั้งกรุงเทพมหานครและปริมณฑล ทำให้บริเวณดังกล่าวยังคงมีฝนฟ้าคะนองกับมีลมกระโชกแรงเกิดขึ้นบางพื้นที่ ขอให้ประชาชนบริเวณประเทศไทยตอนบนระวังอันตรายจากฝนฟ้าคะนองและลมกระโชกแรงที่จะเกิดขึ้นไว้ด้วย
โดยหลีกเลี่ยงการอยู่ในที่โล่งแจ้ง ใต้ต้นไม้ใหญ่ ป้ายโฆษณา และสิ่งปลูกสร้างที่ไม่แข็งแรง สำหรับเกษตรกรควรเตรียมการป้องกันและระวังความเสียหายที่จะเกิดต่อผลผลิตทางการเกษตรไว้ด้วย สำหรับลมตะวันออกที่พัดปกคลุมอ่าวไทย ภาคใต้ และทะเลอันดามัน มีกำลังอ่อนลง ทำให้ภาคใต้มีฝนลดลง ฝุ่นละอองขนาดเล็ก ในระยะนี้ประเทศไทยตอนบนมีฝนฟ้าคะนองเกิดขึ้น ทำให้การสะสมของฝุ่นละออง หมอกควันยังคงอยู่ในเกณฑ์น้อยถึงปานกลาง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjAeUOsq20eQTRBKAhRwN_fn5_tGrjFLWSKaA4zSzrpROGuiYMbTtMEcwxSpuL52JaVhOpFEzBzxwNUZ-kYElMbIhrClKUxqADtQw1opMjK8qQRseud94sdTvILJ4bAqrY-qPYyuwJz1ut3/s1600/3.png)
ระวังอัตราย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjUL-IPvvO8ji4s6qh2tQ7-Ju-Ry4xvLNQDBVIg1UYZzlYYrFdIyX1-bL-eUFroGfrXXQTiUXVbwYTwn9SRsBsEgCUSvbUAQb-mQl_SYjFBNAiq7G69JJbYMJwBFO7dmxjPNAZuAC0ASMdu/s1600/4.png)
อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยดูแลสุขภาพด้วยครับ
ขอบคุณ กรมอุตุฯ