![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgL_hBxG3EkE_s7ArHm1lrB0UChEX_mSjw058uhMurOo8HlMTQxpWg5B-O5Y7j4mckiCGHfaxiPaaY7eF7GuF3IR5WGkE0c5Gar7wJxMUHU1Gx-lRWch8wEwgUNLp6juLhcYAbVbQNxEWze/s1600/1.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgL_hBxG3EkE_s7ArHm1lrB0UChEX_mSjw058uhMurOo8HlMTQxpWg5B-O5Y7j4mckiCGHfaxiPaaY7eF7GuF3IR5WGkE0c5Gar7wJxMUHU1Gx-lRWch8wEwgUNLp6juLhcYAbVbQNxEWze/s1600/1.png)
วันที่ 7 พ.ค.2564 กรมอุตุนิยมวิทยา พยากรณ์อากาศ 24 ชั่วโมงข้างหน้า ภาคเหนือ ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง และภาคตะวันออกมีพายุฝนฟ้าคะนองกับมีลมกระโช กแรงและมีฝนตกหนักบางแห่ง โดยมีลูกเห็บตกบางแห่งในภาคเหนือ ขอให้ประชาชนบริเวณประเทศไทยตอนบนระวังอันตรายจากพายุฝนฟ้าคะนองที่จะเกิดขึ้นไว้ด้วย โดยหลีกเลี่ยงการอยู่ในที่โล่งแจ้ง ใต้ต้นไม้ใหญ่ ป้ายโฆษณาและสิ่งปลูกสร้างที่ไม่แข็งแรง สำหรับเกษตรกรควรเตรียมการป้องกันและระวังความเสียหายที่จะเกิดต่อผลผลิตทางการเกษตรไว้ด้วย ทั้งนี้ เนื่องจากบริเวณความกดอากาศสูงหรือมวลอากาศเย็นจากประเทศจีนแผ่ลงมาปกคลุมประเทศไทยตอนบนและทะเลจีนใต้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg5MG614LWKUZf8OVGrh-d5ENjgZsxVahekpmieJcEBQIV6n9vog_EYJmzWlhgdwVjbPsmATA5rfCS8hTxQUQPRSil9W7lSB3ER6Tv1MmAD-sCQl395AhuImCaZ34MMpLyaQ_NojHWThzkx/s1600/2.jpg)
ส่งผลทำให้มีลมใต้และลมตะวันออกเฉียงใต้พัดนำความชื้นจากทะเลจีนใต้และอ่าวไทยเข้ามาปกคลุมบริเวณประเทศไทยตอนบน ประกอบกับมีคลื่นกระแสลมฝ่ายตะวันตกจากประเทศเมียนมาเคลื่อนเข้าปกคลุมภาคเหนือตอนบน ในขณะที่บริเวณภาคเหนือมีอากาศร้อน สำหรับอ่าวไทย ภาคใต้ และทะเลอันดามันมีลมตะวันออก และลมตะวันออกเฉียงใต้พัดปกคลุม ทำให้ภาคใต้มีฝนตกหนักบางแห่ง ฝุ่นละอองขนาดเล็ก ในระยะนี้ประเทศไทยตอนบนมีฝนฟ้าคะนองเกิดขึ้น จึงทำให้การสะสมของฝุ่นละออง/หมอกควันยังคงอยู่ในเกณฑ์น้อยถึงปานกลาง
พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06.00 น.วันนี้ ถึง 06.00 น.วันพรุ่งนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiqPJLBJzW9LmdOaKOtp_GDjPM8STci9n8c4ntebAMIUYwQnwmW9_enUfkq9GehOOD9FAE5IafbKDmndrOB9tLA9nfYitiVa22FxdtBaXL9KN9WpuXt2GStYUfrH-mEqB0eJ4M01snXSEIk/s1600/3.png)
ระวังอันตราย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiGYNNpIf1jtj87LZ6hivhD9WJrBO456Ot5MA-XR-ghltFc_bcSLs0ceYrSvc_nEA_N7y56ew8sagNQRKJimwd7GN1D5VwUuh4YZ1J39jLEsXj6Kh8q6TY9ZSfbikhlm_-cvH1pbmdt85JJ/s1600/4.png)
อย่างไรก็ตามอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยดูแลสุขภาพด้วยครับ
ขอบคุณ กรมอุตุฯ