![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhvnqaHBqj98Er_lWQdmrBf2horqFJoFa0Z69_9Z5Lf-zXhRvxU_C_uBzvb5OK3k7zCosP06ss9iV17pkh2RFrOaDGObyIBXsbj781bIqz1ReHjWbwHr6r5NW3zusK4rbnlOi9QBTVkZZq_CAGQZ1cn6k2ICQYFXQDhSv5_hdAZHiXnsft4pU5fPCEcNg/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhvnqaHBqj98Er_lWQdmrBf2horqFJoFa0Z69_9Z5Lf-zXhRvxU_C_uBzvb5OK3k7zCosP06ss9iV17pkh2RFrOaDGObyIBXsbj781bIqz1ReHjWbwHr6r5NW3zusK4rbnlOi9QBTVkZZq_CAGQZ1cn6k2ICQYFXQDhSv5_hdAZHiXnsft4pU5fPCEcNg/s1600/0thum.jpg)
26 ก.ค. 2565 น.ส.ตรีนุช เทียนทอง รมว.ศึกษาธิการ กล่าวถึงกรณี โลกออนไลน์แชร์ภาพนักเรียนชั้นประถมศึกษาหนึ่งใน จ.เพชรบูรณ์ ที่ถูกคุรครูนำป้ายแขวน ว่า วันพรุ่งนี้ ให้ใส่ชุดผ้าไทย หรือเสื้อลายดอก หรือดูที่ครูแจ้ง ซึ่งทำให้เกิดกระแสวิพากษ์วิจารณ์ในสังคมอย่างหนัก ว่าเป็นการประจานนักเรียนหรือไม่ รวมถึงจะสร้างปมในใจให้นักเรียน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhuv7_OV8lh7xwMUvMzvmLfDsi9eJoVfs-iEXSbSciKCijbd-t1VoacgoXWlHSTZKHn-H9TAxlXsZ21r79llx9P9I5eJVcTXcWsbcp_3esIz97HOrMdlF1dzIe5y62XkmhWoWAxFX-Iyp8cjFR-W52-XTC7bVI2qTHUXWn7hlJHrGH0hh89wHipZwbdxA/s1600/1.jpeg)
น.ส.ตรีนุช กล่าวว่า จากที่ทราบข่าวมา ตนมองว่าครูอาจจะไม่มีเจตนาร้าย แต่วิธีการที่ใช้นั้นอาจทำให้ผู้ปกครองไม่สบายใจ ตนได้สั่งการไปยัง สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาศึกษาประถมศึกษา (สพป.) เพชรบูรณ์ เขต 1
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjK--QIo2xPQVQUB-o-xZ0ivzu--IN5Z3SSqLEPFqlIWI8y-KE6jKHM8lk5w7-yunBJLrg_Oydswdo7f6LsNyWEdhM3qrF3F5RrI3gMwMtbXXWcyoZ-omJ-CoJrIWbO0_93Lhu5JQo1Mt-965-ugOp_jHLxPLJEcs0mK4InY9gm_zfgkDjtp-bO1VF9Fg/s1600/2.png)
ให้ครูสื่อสารทำความเข้าใจกับผู้ปกครองให้เหมาะสมมากยิ่งขึ้น และในระหว่างนี้ มอบหมายให้ครูไปสอนหนังสือที่โรงเรียนอื่นเป็นการชั่วคราวแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhbcnLzGcC1BCZZ9tmMwif9JcOeyVNOYk1PrtwJ36XQgAeiiWGb0yitpDNIOpc7-FuCNr7DB27jPocMy40rWGTMHVXrkS6aq6V_YIqSBDmbCXSWOZeHPf8JbWZeyifAbIAOwp1I6O6NAYxYkR_Hoiu1rB5ilai4xZup3HZAuGco-VQ541ayPthISkHOIA/s1600/3.jpeg)
นายอัมพร พินะสา เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กล่าวว่า สิ่งที่เกิดขึ้น ครูไม่มีเจตนาไม่ดี แต่อาจทำไม่เหมาะสมกับสถานการณ์ปัจจุบัน ทำให้การแสดงออกไปกระทบความรู้สึกผู้ปกครอง ตนกำชับสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาทั่วประเทศ ให้ดูแลเรื่องสื่อสาร ทำความเข้าใจเรื่องการอยู่ร่วมกัน การทำความเข้าใจระหว่างเด็กกับเด็ก ครูกับเด็ก และครูกับผู้ปกครองด้วย