![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQYmmqUwEbwTj_JharLixykWWcv_1JJAbjT-5Cevgb3FrkR9P_HqAwKsI_D46r_h1o3YXB4L91r5rE1cTBsX9YDncWpqgKanwPAQ2ITkzZ6mR2zvz1iKXvZumpMoiQTNBAKlSq1yPPN4LrdoizMEAiDhG7zHJRGFgo67iOmG7QNebIccax6tEVSL41RQ/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQYmmqUwEbwTj_JharLixykWWcv_1JJAbjT-5Cevgb3FrkR9P_HqAwKsI_D46r_h1o3YXB4L91r5rE1cTBsX9YDncWpqgKanwPAQ2ITkzZ6mR2zvz1iKXvZumpMoiQTNBAKlSq1yPPN4LrdoizMEAiDhG7zHJRGFgo67iOmG7QNebIccax6tEVSL41RQ/s1600/0thum.jpg)
เมื่อวันที่ 29 ก.ค. 65 ผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่ง ได้โพสต์ข้อความเล่าเหตุการณ์ เด็กหญิงอายุ 10 ขวบชั้น ป.5 ถูกครูประจำชั้นเรียกไปต่อว่าอย่างแรง พร้อมตัดขาดไม่ขอรู้จักกันอีก หลังมีเพื่อนในห้องไปฟ้อง ว่านักเรียนหญิงคนนี้พูดว่า ไม่ชอบครู ทั้งจริงๆแล้วไม่ได้พูด สุดท้ายเด็กร้องไห้หนัก ซึมกลับบ้าน แล้วบอกไม่อยากไปโรงเรียนอีกแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmeURbISi_LLQt0wlD-UYMUgIQMnmpeRBcojSIhbll5f9P3wCksNW848uywGz6-c5HiLkA_v_2m7oPwVS54aO0vnCgEEWYNW_t6BLsJ60iGrqMHwWOqbwJQDCavXHtYaS51kPA0kW62MsbGRL1XvLk9ydhSJGkpNly8wOsGcJSBtk_28IuREYZPd9yRA/s1600/1.jpeg)
แม่ของเด็กหญิงชั้น ป.5 ของโรงเรียนประถมแห่งหนึ่งในอำเภอหล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ เล่าเหตุการณ์ว่า ลูกเล่นถักผมเปียกับเพื่อนช่วงพักเบรก ก่อนจะต้องรีบแกะออกเพราะระเบียบของโรงเรียนไม่ให้ถักเปีย โดยลูกสาวบอกเพื่อนว่า มาช่วยแกะเปียหน่อย เดี๋ยวครูว่า แต่มีเพื่อนนักเรียนชายอีกคนเดินผ่านมาได้ยิน ไปฟ้องครูประจำชั้นว่า ลูกสาวพูดว่า เกลีย-ด ครูมากๆหลังจากนั้นครูประจำชั้นโกรธมาก เรียกลูกสาวตนไปต่อว่าอย่างแรง ตะคอกใส่ว่า ต่อไปนี้เธอกับฉันไม่ต้องมายุ่งเกี่ยวกัน ไม่ต้องมารู้จักกัน เจอกันที่ไหนไม่ต้องมาทัก แม้เด็กจะพยายามอธิบายว่าไม่ได้พูด เป็นเรื่องเข้าใจผิด แต่ครูก็ไม่ยอมฟัง สุดท้ายเด็กหนีไปร้องไห้ในห้องน้ำ แถมยังถูกเพื่อนล้อเลียนว่า ปากหม-า จนถูกครูต่อว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzDwNni1md5Q-pMlx9oIw6D_5jGVP6y6PXuwWfmnFHvV6XYIQa5H89f_vbls2ZDmcnVSLBpGo3POPHFzx3Teh4m2CDp6MG7KTrEaBZglVmqtcWnna5Q5DzgsB4w1fM46OGTxnvvmBFomUIGguGbyWh_xEXtKjldasVxB1Hfp9c_ExJUtdkjekdl8lc5g/s1600/2.png)
เหตุการณ์นี้ทำให้ลูกสาวซึมหนัก กลับมาบ้านก็ซึมอย่างเห็นได้ชัด แม่ไถ่ถามจนทราบเรื่องราว และลูกยังบอกว่าไม่อยากไปโรงเรียนอีกแล้ว อยากย้ายโรงเรียน กลัวครูประจำชั้นไปแล้ว หลังเกิดเหตุ ผอ.ได้สั่งตั้งกรรมการสอบสวนเรื่องราวดังกล่าว ส่วนครูผู้ที่ดุด่าก็ได้โทรมาขอโทษทางครอบครัวแล้ว และยอมรับว่าดุด่าจริง เพราะโมโห หลังมีเด็กมาฟ้องว่า น้อง 10 ขวบคนนี้พูดว่า เกลีย-ดครู ผู้ปกครองย้ำกับทางโรงเรียน ขอให้มีวิธีจัดการให้ดีกว่านี้ น้องเรียนโรงเรียนนี้มาตั้งแต่อนุบาล จนถึง ป.5 ก็ไม่เคยมีปัญหา เป็นที่รักของครูและเพื่อนๆ แต่ครั้งนี้ คำพูดของครู มันแรงจนเกินกว่าที่เด็กจะรับได้ ประกอบกับตัวน้องเองนั้น
ขอบคุณ โหนกระแส