![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEio5C5tpLyrlh-Z5_WoJbqAaBL9RJIoOaot4hhEeZDoyxsXzC7LVr3rkBSeYMBZfqAS6bcBMNusD1_x5HZnH2Ln1a-IFBPM_6PFq3ZStqK-wdwIR4z0kCrYV_vk-T7CnziqPvsc5thOZurdoh7nWRGgNZbbaBWe0-f-ghUelSpNSCgYCsvH5iAkzh2zWA/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEio5C5tpLyrlh-Z5_WoJbqAaBL9RJIoOaot4hhEeZDoyxsXzC7LVr3rkBSeYMBZfqAS6bcBMNusD1_x5HZnH2Ln1a-IFBPM_6PFq3ZStqK-wdwIR4z0kCrYV_vk-T7CnziqPvsc5thOZurdoh7nWRGgNZbbaBWe0-f-ghUelSpNSCgYCsvH5iAkzh2zWA/s1600/0thum.jpg)
เรียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่งแม่ค้าออนไลน์มีกที่จะช่วยเหลือคนอยู่เสมอและปฏิเสธไม่ได้ว่าหลายคนคงยกให้ พิมรี่พาย หรือ พิมพ์พรรณ สรัลรัชญ์ เน็ตไอดอลและแม่ค้าออนไลน์ชื่อดัง เป็นแม่พระใจบุญ ถึงแม้ว่าเธอจะเจอประเด็นทัวร์ลงขนาดไหน เพราะเธอมักจะช่วยเหลือชาวบ้านที่กำลังตกทุกข์ได้ยาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj1If7oOCoue4yD7jz7gaa6lrORQmmZackMSxWkKTJTB1TzlkheGUDJNICZvEC-iAryzkUdqQn6cM5xAM6P9ZbMXS8mYDdLEwN1WTwhNdyLY_ManhyQbTUYP-Ih9lFzHKiZetaf6hAmQcHoqFrFwk0J1oJZUZbBOqg6NjaiDi_Gk-LqzQJ39aoKUvLrFg/s1600/1.jpeg)
ไม่ว่าจะเหนือ ใต้ อีสาน ก็ไปหมดทุกที่ และการช่วยเหลือแต่ละครั้งของเธอมักเกิดการพูดถึงถึงการทำงานของรัฐบาล จนเกิดเป็นกระแสให้หลายหน่วยงานออกมาชี้แจง อาทิ เมื่อวันที่ 9 ม.ค. 2564 จากคลิปวิดีโอในยูทูปที่ชื่อว่า สุขสันต์วันเด็ก พิมรี่พายจัดใหญ่ให้น้องบนดอยสูง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh96HKnriZd76u8AeVIrgkjwDsfIymJ8t20jSPGwEKH7cKD1sjwD-jp0YJz-FP_aAq-FnQ6M2E_iQRXS44T0hngty6dyyxLE1saGvQn0pUlKhXcSHFH2CbucXApUHz1SIwy83sxROFUD1rEBTQGaszCXuRYlLvszKY9eZVcSkhRBSNNVkawrXb6yeM7eg/s1600/2.png)
โดยในคลิป พิมรี่พาย เดินทางไปยังหมู่บ้านแม่เกิบ ต.นาเกียน อ.อมก๋อย จ.เชียงใหม่ ด้วยการเข้าไปติดตั้งแผงโซลาร์เซลล์ผลิตไฟฟ้า มอบทีวีเครื่องใหญ่ไว้ที่ลานหมู่บ้าน ทำแปลงผักเพื่อสอนให้ชาวบ้านปลูกกินและนำไปขาย รวมถึงของใช้ต่างๆ ที่จำเป็น ด้วยเงินส่วนตัวของ พิมรี่พาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiAtniLe6liRuiZt0UNExib1MvTGQLXhQQwAZd1kmTamnM__KadQ9TNgoa6yIWJT-DB6eQxrXS_jZbdr-IZKv1Ug69TYML3X4AQFKBVVzkURUqTVIz-0rhb2VY5St2COxFU88D6jiIFljtu_WwG1F2TF88kkk92VHBUU73zAoXK5E4WhLzYQE3ShM3kfA/s1600/3.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcalcjQnTDd8Rym4NdOx3uOwe7gCpj5w7K1xviC0EiNgd9K0XHKOidzwEwfYy6z0DmSUKmoVwCvI00gEvbOjeZpaLJraereWNkLjHptvN-HymUkj2dEHNjn8uDbMQju7Z3p9vA3GnBKK-HzY_7eo_5NTcwVohwoHJ38yNJKRTlv_lqye4AbQ6YG7aWQA/s1600/4.png)
ทั้งหมดกว่า 5 แสนบาท นอกจากนี้ ยังมี วันที่ 25 ม.ค. 2564 จากคลิปวิดีโอในยูทูปที่ชื่อว่า บุญครั้งใหญ่ พิมรี่อาสาพัฒนาสำนักสงฆ์ โดยในคลิป พิมรี่พาย เดินทางไปยังสำนักสงฆ์เขาพะเนียง ที่ จ.สระบุรี พร้อมกับสอบถามข้อมูลต่างๆ จากชาวบ้าน พบว่า พระที่จำพรรษาอยู่ที่นี่ลำบากมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiW9RlOj8i9hgiZY967uita0_V69CITj4LrjUcIXyzK6j6IVOg-S1PslJM5yawjidGlLX2QmO5uBJuAyh9Sl4_5ZYG7HLmwBxejcZa4QA7N4YfX33Rx_fx43_xXn32NOQQ7B6pvZgfHIto_i9CTSnnY1eHrv7LHeMi3CcbyQisL3oXofN9vATtBEMioAg/s1600/5.png)
เพราะกลางคืนจะไม่มีไฟใช้ เนื่องจากว่าไม่มีเงินทุนมากพอที่จะไปดำเนินการ ส่งผลให้ชาวบ้านรอบ ๆ ไม่ได้รับแสงสว่างด้วย ต้องใช้เทียนเพื่อให้แสงสว่างแทน พิมรี่พายจึงได้ไปขออนุญาตพระอาจารย์เพื่อพัฒนาที่นี่ให้มีไฟฟ้า มีน้ำใช้ และมีกุฏิหลังใหม่ โดยเธอได้เดินทางไปยังการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค อ.บ้านนา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjEV7sSfQGyTyxufmt1X42TWric4snUia0yCoUDPqGT8HAE7xEe7PgSpJ5l4xQ2W0W6IbyuqHTZ7_UV8qdpdqbk-L9MI1-DxvegL0Qdh36yaNbFHkxF9j81XlDU04FJQmcNgPVPHxwPcu71ZrPaz-0ZYvolg8liD3OE_CJbPEvbY90stZcs9_-V4Pxeug/s1600/6.png)
เพื่อขอไฟฟ้ารวมค่าใช้จ่าย 51,058 บาท พร้อมกับไปหาช่างเพื่อสร้างกุฏิให้พระค่าใช้จ่าย 210,000 บาท พร้อมกับซื้ออุปกรณ์ไฟฟ้า ไม่ว่าจะเป็นหลอดไฟ ปลั๊ก สวิตช์ ตู้คอนโทรล รวม 35,000 บาท รวมค่าจ้างในการปรับพื้นที่ดินกว่าวันละ 12,000 บาท
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj9pAes1n0T2UALPVsZ2kioupTYi3yK9A5QS91pgHJOc3mhTRixYOz5JglbEG3MqXhdfZOU9X8yvc3ow-_UaVKJw29LeqrqXlXu-gwPIYEughvwwe7CKrlPoEo4Y5iCW8poZDST6bD-BiWkc3_ahVOAmO4vva4ZrokrZn66YLV1v35ONwF0M4I6LGM3rQ/s1600/7.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj08DpyjW4-uHWqAaK6NEZtaIBLEy6H-N2WVfep8mhXdu_NaT7XXF_WFqb59uqlNEDMwvGDNx_KfKnpYZTM83x-1DfXPs1L6wVL3mU9qXBNc-DudbVm0SNEW6ur0f3wIaOPEpnvTedCUUJJcUuJ55SuywYU3RhDq7MUDXPFA0WV_OImxucEKoso7lFX2g/s1600/8.png)
เบ็ดเสร็จรวมค่าใช้จ่ายในการพัฒนาที่นี่แล้วประมาณ 329,300 บาท และล่าสุด 26 ก.ค. 2565 พิมรี่พาย ก็ได้เผยคลิปในช่องยูทูป ชื่อตอนคลิปว่า ชะตาพามาเจอ เธอและทีมงานได้เจอลุงเข็นผักขายแล้วเธอได้ขับรถตามลุงไปเรื่อยๆ จนรู้ว่าลุงพักอาศัยอยู่ในตึก แล้วหาผักขายเลี้ยงตนเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiFfwPMDXxq3oziGaaSgpqlivwpaORyYwI9P1q6Fo7Kn99oZN3bF3rIPQ3l_Cf3empB-DRvaragho1_rkfn_GE8FQRmxn-Oyuezo5j1Uvnj7ovk0RWYdQGWXQq_JZnYfR8KZfiIqLMBcaj10KNKR9zyLoJ6xV50tpJ_0XhlyT5qs8Q9bunolnxiu1pF7g/s1600/9.png)
ซึ่งปรากฏว่าในตึกนั้นไม่ใช่แค่ลุงที่อาศัยอยู่ แต่มีหลายชีวิต 280 ชีวิต 150 ครอบครัวที่อาศัยอยู่ในตึก โดยชาวบ้านที่อาศัยอยู่ตึกบอกว่าอยู่กันมาเป็นสิบๆปีแล้ว โดยอาชีพหลักๆ เก็บขยะขาย เก็บของเก่า ทำการก่อสร้าง โดยไม่มีรู้จะโดนไล่ที่ตอนไหน อยู่แบบเอื้อทรกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhA9cnD3ZX2fwxFKc-41SeldHoFRFzW7x1-40WAUM40PsEfK254uhS03yiipt9Vd5R5T7AeUHKpl8mF2sU5W-cd-RH1kcaXNcEPKXVHHzS6Y8OU5Yx51o_pPmvGgf5ShwbujiqwkXhTiAi0H1D2WVe4pGEU7j_9Ym0RmugxW27ZAquk5VaMZgWIBrk-SA/s1600/10.png)
เด็กส่วนมากพ่อแม่ไม่มีเงินจ่ายค่าเทอมมาหลายเทอมแล้ว ซึ่งพิมก็ได้ช่วยซื้อของใช้อาหารแห้งที่จำเป็นช่วยเหลือ แล้วช่วยซื้อที่นอนมุ้งไว้ใช้ไปก่อน เพราะพิมไม่อยากซื้ออะไรชิ้นใหญ่ๆให้ ส่วนเด็กๆพิมก็ไปจ่ายค่าเทอมให้เด็กที่ติดเงินไว้ ไปจ่ายให้ถึงที่โรงเรียนเลยนั้นเอง