![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjmRqs0hcJZz2YCj035aKWDJC_acDJuU0_i1PZXFFu2lX44pDiID0KK7CaqLP8Y2Adh7u2tWlYlcst83PQm8uk-Mx6iQWIhpg8-EQF8T5zIqFwdGYjb08f9Hz6FjhSs0zNVRGI0atiHabp65xXGB_ZM68lutXMM56ilGoMhg6pymaZeIFPBQPf7Xu--yg/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjmRqs0hcJZz2YCj035aKWDJC_acDJuU0_i1PZXFFu2lX44pDiID0KK7CaqLP8Y2Adh7u2tWlYlcst83PQm8uk-Mx6iQWIhpg8-EQF8T5zIqFwdGYjb08f9Hz6FjhSs0zNVRGI0atiHabp65xXGB_ZM68lutXMM56ilGoMhg6pymaZeIFPBQPf7Xu--yg/s1600/0thum.jpg)
เมื่อวานนี้ 27 กรกฎาคม 2565 ที่ผ่านมา เฟซบุ๊ก ภัทราพร ตั๊นงาม-ผู้สื่อข่าวไทยพีบีเอส รายงานว่า นายอรรถเศรษฐ์ เพชรมีศรี ที่ปรึกษาผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร ได้มีการโพสต์ข้อความเปิดเผยหลังลงพื้นที่สถานีสูบน้ำด้านออกสู่แม่น้ำเจ้าพระยา ทั้งสถานีสามเสน และบางซื่อ ซึ่งเป็นสถานีสำคัญของ กทม. ที่จะช่วยตัดยอดน้ำทั้งจากคลองลาดพร้าวและคลองแสนแสบออกจากพื้นที่ลงสู่แม่น้ำเจ้าพระยา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgG0fAThJ-ZnBUcZVDKI6quEDX8z4o7zWFU1B5IfhEsF6kTcAXVMye1hzs1JObxtLHpI-g5Ee0EEhi28lRIEipUKcVp5ohae7cAFuOkN3uKCCb1IEl9Q_KmcBMjBufhVVZXjdwmm_eU2ZUzl1iZiBfBSk4E73RFh1cS_vP2LpANJVbPThcjwJTDwfxWhQ/s1600/1.jpeg)
ทั้งนี้ จากการลงพื้นที่ตรวจสอบพบว่า สถานีสูบน้ำสามเสน มีเครื่องปั๊มน้ำขนาด 3 ลูกบาศก์เมตร/วินาที จำนวน 15 เครื่อง ซึ่งจะมีประสิทธิภาพ 45 ลูกบาศก์เมตร/วินาที แต่ปัจจุบันมีกำลังสูบเพียงไม่เกิน 30 เปอร์เซ็นต์ และยังพบว่าเครื่องเก็บขยะของสถานีใช้งานไม่ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhtNPoj1e8_ZhBPvGtnQ0MF3jpjBXM3he7tbEo2r7Q-MEgvPQzbFCChvL6StM0qLie92Oq3QUeluC52LAU6ISARGfLl5hQzfPnED_hqjxGU2y1m_VxtqYqZYiY6rDtlKBMrd94DXkcHQZO1hD3RAX8WLozJemJVUkKWXes8uAnimjQOM88GHBRlULzd8w/s1600/2.jpeg)
ขณะที่ สถานีสูบน้ำบางซื่อ พบว่า มีเครื่องปั๊มน้ำขนาด 3 ลูกบาศก์เมตร/วินาที จำนวน 17 เครื่อง ซึ่งจะมีประสิทธิภาพ 51 ลูกบาศก์เมตร/วินาที แต่ปัจจุบันมีกำลังสูบเพียงไม่เกิน 30 เปอร์เซ็นต์เช่นกัน รวมถึงเครื่องเก็บขยะที่มีอยู่ 17 เครื่อง แต่ใช้งานได้เพียง 2 เครื่องเท่านั้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMXP6VlO3srs1NwVi1iLb-qO11fsmSNNipd46sqD81AO3zt2HDPVoYoZ3zup3J_CXw68SSLK85OuU8DB9IqIvwArgcScxqv_MfYFEAoin1IS8wJcIKZUQ7_QFlx7niZcTDMCMvv7a5jycGcoBKBxE17W-0k17nxtbLzq_6KFG20TscqxqJrHmNezWOMA/s1600/3.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh7aemedRyH3q9Do6IkKOaRnBfncJA9pUkxfmzUTJX5fQhnHS9_I4XxrPAylECEaBvkpRGHk2dhwzrnPw491pm5fpacRh3uSlcWDaiEigoYNJcFUSGy_V6982rG5t7v4gPQSzWzvug7OugxkdhZ8Yy1lkuey0lfPKRHR3brzCTA0dmYTC37Pt2O2k-s4A/s1600/4.jpeg)
นอกจากนี้ยังพบว่า ทั้ง 2 สถานี ไม่มีปั๊มน้ำมันไว้สำรองในกรณีที่เกิดสถานการณ์ไฟฟ้าดับด้วย