![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiqBE5v2nPRtFjmQChBlkH7SPUC2hXQq_XIuXibOtiGRcm5atDIM2lsAqUHmCnvt3DJX9Gdze5uodVnsdNtL_lgh4mRWxq8KmSikaZ94PvFI92ZZqMKMqj3i3mm8mHHZKuwK4X4niLTnIXPflNQoBNtzWgYVKL9bMlhCPvy6yPheyWWHBYugRb28uQh3w/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiqBE5v2nPRtFjmQChBlkH7SPUC2hXQq_XIuXibOtiGRcm5atDIM2lsAqUHmCnvt3DJX9Gdze5uodVnsdNtL_lgh4mRWxq8KmSikaZ94PvFI92ZZqMKMqj3i3mm8mHHZKuwK4X4niLTnIXPflNQoBNtzWgYVKL9bMlhCPvy6yPheyWWHBYugRb28uQh3w/s1600/0thum.jpg)
เมื่อเวลา 17.30 น. วันที่ 26 ก.ค.65 ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งจากนางแดง (นามสมมุติ) อายุ 52 ปี อยู่ริมกุดป่อง ต.กุดป่อง อ.เมืองเลย จ.เลย ถูกแก๊งคอลเซ็นเตอร์หลอกว่าพัวพันการฟองเงินหลงเชื่อสูญเงินที่เก็บมาทั้งชีวิต 642,744 บาท เหลือเงินในบัญชี 0.07 สตางค์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgf5jA2SGbTeSKCNJ1guEvfc6bquT91KOobVK9xb6bEtcdCZovAAkaeIkLOypgxQFFjszoXCr44IuhDteZFWhF43pDzVrrkok4pIJWXhBbe5HESNfo2D4wDMPxijlfW_S-Pzv612oHRnbvJV0yV6itWS68mse0UGTJk1JjYZiuK20TX81Rng46TL4jfnA/s1600/1.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhu6YVbc9vKHan657zemmkvfDx-usd6aI8U104F3rjnY6cZuwj-ZIUGXOzMzvLY5vBLfu2ca1iv4pI8szTpiL87XWh1AsW_2izSad6n5e5tWvjjDyCuJ-0ytcr2pX4-HDEJ5AKHJAabUCWbqu_KDTIbKmmwoYcmiWg1z5wUOylP3nAQOqPG3uxBB4OJoQ/s1600/2.jpeg)
นางแดง เล่าว่า เมื่อวานช่วงเวลา 13.00 น. วันที่ 25 ก.ค.65 มีโทรศัพท์จากแก๊งคอลเซ็นต์ว่า โทรมาจาก กสทช. โทรมาบอกว่าตนเองไปพัวพันแก๊งฟอกเงินคอลเซ็นเตอร์ แต่ได้ปฎิเสธไป จากนั้นโอนสายไปที่ สภ.นครราชสีม มีชายแต่งตัวตำรวจบอกว่า จะโดนหมายจับที่เกี่ยวข้อง และถูกข่-มขู่จนเกิดความกลัวจะมีส่วนเกี่ยวข้องด้วย และยังบอกอีกว่าถ้าไม่เกี่ยวข้องจะแจ้งความไหมทางออนไลน์ไหม ด้วยความบริสุทธิ์ จึงได้ทำตามจนท โดยบอกเลขบัญชีธนาคารออมสิน และเลขบัตรประชาชน จากนั้นให้เขียนขอแจ้งความในมือถือ จากนั้นสายก็หลุดไป จึงเอะใจรีบไปปรับสมุดดูพบว่าเงินในบัญชี 642,744 บาท ถูกโอนไปธนาคารกรุงไทย ไม่ทราบสาขา เหลือเงินในบัญชี 0.07 สตางค์ จึงรีบติดต่อธนาคารและแจ้งความตำรวจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrn_hJoo-d5_AtXlp1sjg3lVYHSOlAaJB0SeQI2DujAoNPvDipihNPoEvbtQTnS-681F4p75VxY5JS2mVOhhJ7e89IXzlGAGR_0GnLMkRKSI04HVklwX_zZ8955yAklaKfgzlsMN-jevd2bdiS8ZTnmWjdBIj0RITflOvHUb1KKXi14gbwjkbfCxyqMA/s1600/3.jpeg)
เสียใจมากตนเองมีอาชีพขายของตลาดเช้า เก็บเงินไว้ใช้บันปลายชีวิต และเก็บมาตลอดทั้งชีวิต มาถูกแก๊งคอลเซ็นเตอร์หลอกจนหมดตัว ทั้งที่ติดตามข่าวสารมาตลอด สุดท้ายมาโดนกับตัวเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj65NdtDumWFENrEJYf6f_V5VND89C1aaeLr2XSn6fDEFwuNznKOyfNdaCu67_Q7nGpKRAwm6uNEf0I3s8XVyQbHI4Po35zDlg8qweYUaxUJeuSbNbz9SeqtatNECroM1Ob1iEFyldXI0KBl0NZ1rSabh5EQH7q7x6RV3IeYqN7-fxAYZYPfzyVYH8skQ/s1600/4.jpeg)
ข่าวโดย บุศย์ สิริปัญญาพร ผู้สื่อข่าวสยามนิวส์ จังหวัดเลย