![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgLVvi-7wuVQA6SZ-kZch-qISXhHwa8psMn1kfTV52cqcvzOivZYLURTSI77RYn_frII6DJq3XwXLaOctMw2TUzwjNllhQ0KQhh_pNB_qbjarGc778HXPLTKrAIwi58b2GqWo8s9Hd9w5GPlb9Fwn2j0NsA2LgjuGQAoDrairxWY86sfhcoxEmld6VyeQ/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgLVvi-7wuVQA6SZ-kZch-qISXhHwa8psMn1kfTV52cqcvzOivZYLURTSI77RYn_frII6DJq3XwXLaOctMw2TUzwjNllhQ0KQhh_pNB_qbjarGc778HXPLTKrAIwi58b2GqWo8s9Hd9w5GPlb9Fwn2j0NsA2LgjuGQAoDrairxWY86sfhcoxEmld6VyeQ/s1600/0thum.jpg)
เรียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่งเรื่องความประทับใจของใครหลายๆคนที่เมื่อวันที่ 28 กรกฎาคม 2565 เฟซบุ๊ก Ramathibodi School of Nursing Faculty of Medicine Ramathibodi Hospital มีรายงานว่า บริษัท ฮาตาริ อิเลคทริค จำกัด โดย คุณจุน คุณสุนทรี วนวิทย์ และครอบครัว บริจาคเงิน 900 ล้านบาทแก่มูลนิธิรามาธิบดีฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhihcXUe2MjYhZl8MlkCixLkmgaR0JP532wr3IYuWLZnsjlpKqDW_R15MmzjYvLzgt1cYQ3kfrTMxB6Kb4aAzxQoj17inUlKVmCb0MWOS2jzkFM0Os7evdi-C8R02oHcmKurKOI_OWjA3RBuEvR7dxC6WxRbvMqu-y23fIyUhFGTVh2KkDvQL773FeW1Q/s1600/1.jpeg)
โดยมี ศ.นพ.ปิยะมิตร ศรีธรา คณบดี คณะแพทยศาสตร์โรงพยาบาลรามาธิบดี มหาวิทยาลัยมหิดล พร้อมด้วย รศ.ดร.พูลสุข เจนพานิชย์ วิสุทธิพันธ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนพยาบาลรามาธิบดี และ ผศ.นพ.ภาวิทย์ เพียรวิจิตร รองคณบดีฝ่ายสื่อสารองค์กร เป็นตัวแทนร่วมรับมอบ ทั้งนี้ ในจำนวนเงิน 900 ล้านบาท จะแบ่งไปปรับปรุงส่วนต่าง ๆ ดังนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjXxW6JSk_HWsocnTx_VMk655bzO3ojgskEnrsS9UQgQAnwZzcuPt603MHAq2JCUp23lpaQBQuTKCtgbJ_CFUQQqGkRpQqc1Ts9FEwFnu5d0JX_hGHIB1igcim6Bxbatcgjxtv7TpdmfE1wmPXTCg0TIifULMUSbbM-L2jrUdNx7siU7IL1U_ZsQyQquw/s1600/2.jpeg)
ปรับปรุงอาคารโรงเรียนพยาบาลรามาธิบดี 160 ล้านบาท สมทบทุนโครงการศูนย์การแพทย์รามาธิบดีศรีอยุธยา 300 ล้านบาท สมทบทุนโครงการอาคารโรงพยาบาลรามาธิบดี และย่านนวัตกรรมโยธี เป็นจำนวนเงิน 440 บาท ขณะเดียวกัน ทวิตเตอร์ @pichai_online มีการโพสต์เช็คการจ่ายเงิน 900 ล้านบาทให้แก่มูลนิธิรามาธิบดี ของธนาคารยูโอบี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgq-PcRVBXu7NgOrTIF7d09VP2kQ7S11HL9nnsdO3GbVet0wgseCToG-9tYjGjFwe6ompZFD2SyJsyagG44PHgcNzUh05tt2Z3anCjptsMx51IIarHGTEvMPd34M-E_JvOGiowD53MCoiGNlqUhkXGbuTB3ujEeudjlZGpIiFmubb8hyqshGGqxi3uJFQ/s1600/3.jpeg)
ซึ่งเงินดังกล่าวจะเข้าในวันที่ 29 กรกฎาคม 2565 ส่วนชาวเน็ตที่เห็นโพสต์ดังกล่าว ต่างอนุโมทนาบุญกับการบริจาคในครั้งนี้ สำหรับประวัตินายจุน เกิดวันที่ 7 พฤษภาคม 2480 วัยเด็กไม่ได้เรียนหนังสือในโรงเรียน จึงไม่มีคุณวุฒิทางการศึกษา แต่ว่าด้วยความขยันหมั่นเพียร หาความรู้อยู่ตลอด เป็นผลทำให้มีความแตกฉานหลายเรื่อง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhncY5DTFwY8hi7ZF2SUE-L2V34G7Ics7LbUfeRi8wizqB3KyHPb2RwdpVvjNuf_2gXB6E5lpwUX1ZDzHRmre5puBPRjFqjUSli8ij9hTiwyPxjJsQUQsJZTtOeoUJLCDu5GDNU3BD0nL-ncm5URDbMhY_iiKRY0i9-74fhV78eTyneF29ih-iAW1Gijg/s1600/4.jpeg)
จนสามารถพัฒนาต่อยอดและประสบความสำเร็จในชีวิต ชีวิตในวัยเด็ก เริ่มทำงานเป็นลูกจ้างกวาดพื้นร้านขายข้าวสารส่งออกต่างประเทศที่ถนนสี่พระยา ตั้งแต่อายุ 12 ปี แล้วก็เปลี่ยนอาชีพตามลำดับ ได้แก่ ช่างทำทอง ขับรถโดยสารรับจ้าง ลูกจ้างร้านทำป้ายพลาสติก ลูกจ้างโรงกลึง ช่างทำแม่พิมพ์สำหรับชิ้นงานพลาสติก ด้วยความที่มีการประกอบอาชีพหลากหลาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiY7X318wyFE7M--Gj8YMB9HDtOtsWd_VfQKs0FydPGY2ZP95NlY9JWBcbg-TLHbT0hgojLqB28zq_eYJ5wecXtgQwwXFX2GOpr3Rjk4sTQD-6h71YzxoE6k7gHHF-OiiTOHDXXDcth6mHF-x1WvCZOyrbSDGN2nXwYrWe6p-mgN9etvF-zesuASjzR5w/s1600/5.jpeg)
ทำให้ตอนอายุ 28 ปี พ.ศ. 2508 จึงสามารถทำโครงพัดลมพลาสติกขึ้นได้ ทั้งที่ยุคนั้นโครงกรอบพัดลมล้วนทำด้วยโลหะอะลูมิเนียม ก่อนที่จะเสนอขายชิ้นงานให้โรงงานผลิตพัดลมจนกลายเป็นการเปลี่ยนยุคเป็นพัดลมโครงพลาสติกเป็นต้นมา ต่อมา นายจุนเรียนรู้การพันมอเตอร์ที่ไต้หวัน แล้วจึงมาผลิตพัดลมที่ใช้ชิ้นส่วนพลาสติกออกจำหน่ายเป็นของตัวเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEife08ssDVRQDsqIsYlnH_kfVCu7NEnq-R1tsfLCtFiKz9obGJoq68WUTOtOnj0XWUfIxM7bnJCf7RapUOcfoXkhmvf8_qYwa4B4o8nnibIPxSIGemIhYB5AYTQQvK3j6Hq-TtVRH1N3X9K_pDOLEz2W_kdBmSb34dh3ipYZxq7R4z1lmW-nHqS3y5WDg/s1600/6.jpeg)
ตอนแรกใช้ยี่ห้อ K และยี่ห้อ TORY กระทั่งอายุ 52 ปี พ.ศ. 2532 จึงผลิตพัดลมฮาตาริจำหน่ายเป็นครั้งแรก และกิจการก้าวหน้าอย่างต่อเนื่อง ขยายกิจการจากพัดลมเป็นเครื่องฟอกอากาศ เครื่องซักผ้าขนาดเล็ก ส่วนแนวทางการประกอบธุรกิจ มีอยู่ 2 ประการคือ 1. ใช้ต้นทุนเท่าเดิม ได้ผลผลิตเพิ่มขึ้น 2. ใช้ต้นทุนลดลง ได้ผลผลิตเท่าเดิม ในการผลิตสินค้าต่างๆ ของนายจุน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEha9izjDXgDjFMEpY0IWVx9zdpirOqumWDzMVkkCn_wzr9hObxjZNRLToYoVSDuHWuBecJbvhmZa7s2P4-SQF7bNd25suKQOksS8_T1D5LU0ObFGSzKWkuDc8B9_RdNOxmLKHEM9AnDnPURZmYl_nUR2Pd93uXgVGgKPxCtGRtmrIsy6knYF7tO5O7mYQ/s1600/7.png)
ดำเนินการโดยบริษัทในเครือวนวิทย์กรุ๊ป และในตอนนี้มีพนักงานกว่า 2,000 คน ส่งผลิตภัณฑ์วางขายทั้งไทยและต่างประเทศ มีผลประกอบการปีละ 4 พันล้านบาท มีส่วนแบ่งการตลาดพัดลมในประเทศถึง 80% จนสามารถลดการนำเข้าพัดลมจากต่างประเทศได้เกือบทั้งหมด เมื่อประสบความสำเร็จ นายจุนก็ได้ตอบแทนสังคม ช่วยเหลือผู้ด้อยโอกาสโดยไม่แสดงตัว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjCCM4YGxhN9tuR7eLhAq5Ou54x07HK5OndQB0fJ0jFSp2B1cc84QZBETXuFNJwZpBN4-N2HwAY_YzVdgCOcTuEc_8RWywjwTH8QB0wfBk4JfYEi-Ahxe-rrNOKGhDH8xB-fc2jawtuZSZCWqGQIagtcN1G4GfkZxvrVQJHh_f6kC3_UipEG_lxVnPNtw/s1600/8.png)
เช่น การบริจาคทรัพย์ให้โรงพยาบาลต่างๆ สร้างศูนย์วิปัสสนาและมอบเงินอุดหนุนให้ยุวพุทธิกสมาคม สร้างสะพานลอยข้ามถนน บริจาคเงินให้โรงเรียนและสถาบันการศึกษาทุกระดับมูลค่าร่วมร้อยล้านบาท และทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่เสมอ จนเป็นผลให้ได้รับพระมหากรุณาธิคุณโปรดเกล้าโปรดกระหม่อม พระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ อันเป็นที่สรรเสริญยิ่งดิเรกคุณาภรณ์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiRJS2krPkjljDiBDBUO_UDoGoaikkRKqQteJG58zmUhBuIBeASsW1KsQrL8W22pgateQpBPhKHseveajwvWvlnTTcvaz8c4FMfcvCb8OW9ayvIN2NgiX_A7hqA28bPFaLU7Ei383wCpZgc5xzF5M_KKQhX5p88qP13uWXzp7wDuguQ-94qTrVFHEzMVA/s1600/9.png)
ชั้นสายสะพายปฐมดิเรกคุณาภรณ์ ส่วนในปี 2555 มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง จึงมีมติเอกฉันท์ให้นายจุน ได้รับพระราชทานปริญญาปรัชญาดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ สาขาวิชาบริหารธุรกิจ เพื่อเป็นเกียรติประวัติสืบไป เพราะสิ่งที่ได้กระทำมากว่า 50 ปี เป็นประโยชน์ต่อสังคมและประเทศชาติโดยรวม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiLR8IaGFWhPQBcFUp9Mioy-azFi5M1-bn_d4wngL2IEwPb4ADWWVXjblOIdFHAw1P09_IkuPNgfaSFh51yxMetfr77QzPfplraMXDOOUnqBgcva0hl8kQXNXjuDZ1sgrsIL223cE6Yiu2gyYcU6el1fkpmYHrlxEW3GlzM6A5Pc7tkiNQ0urlPZcYeNw/s1600/10.jpeg)