![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiNXdWlmYI1_TA0_bcqkRTa3_V-gLjWS-of7HRAZi9ck37bjXQy9dX34s4XdfJUCoULiwseXKp0P-1P2h5GTO2-UOAYjE5DfwNLq-15fEmLjBSQYXKQ837W5pZ2IRu4ac-QvHZ99qjudOvtOKFbwJR70nrwD2rZMDPawJaBjUKGLpf0BaX1_3BMJNqcpg/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiNXdWlmYI1_TA0_bcqkRTa3_V-gLjWS-of7HRAZi9ck37bjXQy9dX34s4XdfJUCoULiwseXKp0P-1P2h5GTO2-UOAYjE5DfwNLq-15fEmLjBSQYXKQ837W5pZ2IRu4ac-QvHZ99qjudOvtOKFbwJR70nrwD2rZMDPawJaBjUKGLpf0BaX1_3BMJNqcpg/s1600/0thum.jpg)
เรียกได้ว่าวิจารณ์กันสนั่นโซเชียลเลยทีเดียว เมื่อวันที่ 25 ก.ค.65 ที่ผ่านมา ผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่งได้โพสต์ข้อความ เนื่องจากพ่อถูกออกจากกลุ่มไลน์เพราะแค่พยายามคุยกับผู้ปกครองในกลุ่ม ส่วนแม่ซิมเสีย เข้าไลน์ไม่ได้ เพราะต้องยืนยันผ่านข้อความจากซิม สุดท้ายครูประจำชั้นจึงแก้ปัญหาด้วยการ เย็บข้อความติดกับเสื้อนักเรียนกลับมาบ้านแทน เกินไปไหมแบบนี้ เอาใส่กระเป๋ามา หรือจะเขียนโน้ตใส่กระดาษมาก็ได้ มีวิธีแจ้งอีกตั้งหลายแบบ หรือไม่ก็รอให้ถึงวันอังคาร ถ้าลูกไม่แต่งตามที่เขียนมา แล้วค่อยเอาติดแบบนี้ก็ยังไม่สาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiuH8o4Xp80aT-BkQjI5erjoJ7cJ3rw1gKHcYtFpPzSCuh6jLqB3PuT27AlEodKy-WBlmT2c9HZLMYuUEUzUQ-Z1ksa6htvC8NJ7uR98HN4u9cZddGkNJmcoNfkQ_PUGETS_mze8B2FtkN8IYulG48GTXxvkbkTCWQA4Wfud-V2N43iuxFoaSjFK2DkBQ/s1600/1.jpeg)
จากนั้นก็มีการนำรูปภาพเด็กนักเรียนระดับชั้นอนุบาล ที่มีป้ายข้อความมาโพสต์ ซึ่งทางฝ่ายผู้ปกครองมองว่าเป็นการถูกประจ าน จึงนำภาพดังกล่าวมาทำการโพสต์ ทำให้มีผู้เข้ามาแสดงความคิดเห็นในเชิงตำหนิการกระทำของครูกันเป็นจำนวนมาก อาทิ แบบนี้ต้องปรับทัศนคติบ่คะ, แม่ใจเย็น, มันก็เกินปาย, โอ้วโฮ ขนาดนั้นเลยมีเกินไปเปล่าเนี่ย, กะยังว่า เขียนใส่กระดาษใส่กระเป๋ามาก่ะได้, เกินไปไหมคะครุ, เขียนโน้ตติดกระเป๋าดีกว่าไหมคะ, ครูประจำชั้นคนนี้ท๊อปฟอร์ม รักษามาตรฐานมาตั้งแต่ก่อนเปิดเทอม, พ่อแม็กต้องจัดการคุณครูแล้วล่ะ เป็นต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhiRewkRsdXyxS30P5xsuf1_cgKIRBguSGTRwaa1pqUljEaWUzXux5FOTIqb0g6l893oXuIb8aYAZkLtgRoLe8T3LxpR-QlG8X6t63F_Lv0lzmmU0SXq3pZf0SJkJYeupOSWSaynQ3JdRIXyBmpqepok6azhdIE7rr7z8YHFiW0ucJlq28R6OzRFeY_Xw/s1600/2.jpeg)
ต่อมาผู้สื่อข่าวได้ติดต่อไปยังผู้โพสต์ทำให้ทราบชื่อคือ นายต้น (นามสมมุติ) ซึ่งเป็นพ่อของเด็กชายคนดังกล่าว ทำให้ทราบว่า เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นวันนี้ โดยช่วงเย็นตนเองเดินทางไปรับลูกชาย ที่หน้าโรงเรียนอนุบาลดอกบัว แห่งหนึ่ง ในพื้นที่จังหวัดเพชรบูรณ์ แล้วเห็นกระดาษข้อความที่เขียนด้วยหมึกสีชมพู ข้อความว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYlbDkmBlwPIMEmmtfrfQJdK37bh8ZXJ-ut4Wpa4R6KwaRU3NTWxTWFgnSY5SQKpi99S7JgtALlJZo7-vy-sxdmNbRQu-CNZr7BBepjdH0i8IcWy0Pzu82Ask6690Z2FNxnCW95pgWcU_wQ34wou5_Ot-wnDlV5gd4yjhhk7tQkGHVAt8f0sEjak_nZQ/s1600/3.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEicBNPnNZ4ha-fbc5b3M_3c-nNGkJxfQ-UbSMvDZ_1kBD9h5QTbrZtJZuX9cIadH2i3xy-29jRzyL32XN4pif_L7pb91W-n7gOTles72525pe0TiZRNyGs_hEpuj6jl0v1LM2g5YkMMfvXuPnfHsxU9GLNP5YK8hTJKF5KbW2pIYTTkV5iG91KMIPiK6w/s1600/4.jpeg)
วันอังคารที่ 26 ก.ค.วันพรุ่งนี้ ให้ใส่ชุดผ้าไทย หรือเสื้อลายดอก หรือดูที่ครูแจ้งในไลน์ โดยเรื่องนี้ทำให้ทางผู้ปกครองเกิดความไม่พอใจเป็นอย่างมาก ส่วนสาเหตุที่ผู้ปกครองไม่ได้อ่านไลน์ เพราะว่าครูเตะพ่อออกจากกลุ่มไลน์ ส่วนแม่เด็ก เนื่องจากโทรศัพท์มีปัญหา เพราะเพิ่งรีเซ็ตเครื่องใหม่ ยังไม่ได้ลงไลน์ พอเห็นผู้ปกครองเด็กไม่อ่านไลน์ ครูคนดังกล่าว ก็จึงใช้วิธีการเขียนป้ายมาแขวนคอ แทนที่จะเลือกเขียนข้อความใส่กระดาษมาส่งให้