![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQnX-bfZRV_fSLAGqXxK7Nb4LYw3R6il2Yx-Ff47SKaAYL9-UeK0hxQ-vC-z5x255nr34HmOnwOU3GAlBBBUPLJ2Jxc5pPTW088_G8yHghBAJ4Y0s03rrgHnCYbdUd8cQXQG86xMsLjiIvIOGY2g4S1m3uqJhoNso9mbMtH1ONWqztnoRv9eUuTNImWg/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQnX-bfZRV_fSLAGqXxK7Nb4LYw3R6il2Yx-Ff47SKaAYL9-UeK0hxQ-vC-z5x255nr34HmOnwOU3GAlBBBUPLJ2Jxc5pPTW088_G8yHghBAJ4Y0s03rrgHnCYbdUd8cQXQG86xMsLjiIvIOGY2g4S1m3uqJhoNso9mbMtH1ONWqztnoRv9eUuTNImWg/s1600/0thum.jpg)
จากกรณีคลิปเหตุการณ์ขณะเจ้าหน้าที่กู้ภัยกำลังขับรถไปรับผู้ป่วยด้วยความเร่งรีบ แต่พบว่ามีรถผู้ช่วยพยาบาลคันหนึ่งขับขวางอยู่ด้านหน้าโดยไม่ยอมหลีกทางให้ แม้กู้ภัยจะเปิดไซเรนและขอทางแล้ว จนสุดท้ายผู้ป่วยรายนี้เสียชีวิต
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjrKx1pn00Ks8AtMSzmHLJeJXVYdm2UnhVCPailZp68SEQMvDanjunKvm8I4TmE3jEZjI61ivSgyWgU6SKRukR9JoMCU5h465BRHZ6FMOaZIWWj2OhL0wfQSuJcqn59tJTbkR43rYW8mhu3xuyEQT9aFEY3LzD3RGaAPpTL7vLGYsv5KgTAEzj7eZSIQ/s1600/1.jpeg)
ต่อมาเกิดประเด็นวิวาทะกันระหว่างสองฝ่าย ผู้ช่วยพยาบาลออกมาโพสต์ตำหนิกู้ภัยเรื่องการขับรถฉุกเฉิน ให้คิดถึงความปลอดภัยของคนอื่นบ้าง และยังบอกอีกว่า รถกู้ภัยขับจ่อท้ายแบบเร่งเครื่องสลับหยุด ตนจึงไม่กล้าที่จะขับรถเบี่ยงออกไป เพราะการที่รถกู้ภัยขับจ่อท้ายอย่างกระชั้นชิด ทำให้สติในการขับรถของตนลดน้อยลง และกลัวจะถูกชน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzZ8oWQ1InFnF4sQQZPGskSa1R_94AC-5aQ9Ve0yvZFZuMTtfpk2Fpv0A-oI-oImI52Q43O5eyYuWqM9KOX41a_2a9SPm44tINX5HDPK1D1qqTftRVRgEw99wpFNm6BuEctIEUPEd_9z3Uxsi5TME8z-5-oJOEvyvqnoXoksvtJTDGhyvhaxuYRNEPcw/s1600/2.jpeg)
หลังเกิดเหตุตนได้ส่งข้อความไปชี้แจงที่มูลนิธิฯ แต่ไม่มีการตอบรับ จึงตัดสินใจนำเรื่องราวมาโพสต์ นอกจากนี้ยังมีกู้ภัยบางคน และชาวเน็ต ส่งข้อความมาในลักษณะข่มขู่ ยอมรับว่าปรึกษาทนายแล้วในเรื่องที่จะดำเนินการตามกฎหมายอย่างไรได้บ้าง ซึ่งตนก็ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้น แต่ขอให้ฟังความทั้งสองข้างว่าเรื่องราวเป็นอย่างไร หากคนใดคิดว่าเหตุการณ์ตามคลิปตนผิด ตนต้องขอโทษด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhNt44t6cGAkpVmhlDvAqkrvFmsX-bPITyXi3PamdpNTQgNo0FBl5H2BFnpfuLa5-6a9WRYezDpbMsyycoeY9feojSbFDijU1GBqA6C-N1dUyCUym5g0yz_Z39CbuWpT2tso8kZtnsBnKiSHBL2gnPs-nwrJm14ysRPhDYLaozAIf_jI4INWr4Nj-CyWg/s1600/3.jpeg)
ล่าสุด ตัวแทนของทางมูลนิธิสยามรวมใจ พร้อมทนายความ ได้เข้าแจ้งความกับตำรวจ สภ.ทุ่งสง โดยนำหลักฐานการโพสต์ข้อความของผู้ช่วยพยาบาลคนดังกล่าว และคลิปจากกล้องหน้ารถมามอบให้พนักงานสอบสวน เพื่อดำเนินคดีกับผู้โพสต์ ในข้อหาความผิดตาม พรบ.คอมพิวเตอร์ ฐานนำเข้าข้อมูลอันเป็นเท็จ และข้อหาหมิ่นประมาทด้วยการโฆษณา
กู้ภัยระบุว่า โพสต์ดังกล่าวทำให้ทางกู้ภัยและมูลนิธิ ฯ เสื่อมเสียชื่อเสียง อีกทั้งยังทำให้ประชาชนเข้าใจผิดว่าการปฏิบัติหน้าที่ของทางกู้ภัยก่อให้เกิดอันตรายกับผู้ใช้รถใช้ถนน ซึ่งไม่เป็นความจริง จึงมาแจ้งความให้ตำรวจดำเนินคดีกับผู้โพสต์ เบื้องต้นทางตำรวจได้รับเรื่องไว้ และจะตรวจสอบพยานหลักฐาน ก่อนเรียกตัวผู้โพสต์มาสอบสวนดำเนินการต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh-mcDkg_WruN0d0LVkteBQfMff639FowL6DcbKlqNgyqYL72Mr45owx2pMqxkzwtE7rGHOU6mw3LOGOksmZxrWSFv57ezrDXaQVy_W7gc2tYasJrYBXen5l4BGoRUHU34N7eqST628bN2FgzN5L6d_n1YXb4jOoivXbXCfqS3tYA_4KVV8jjMKx95mrw/s1600/4.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEik584uPTV9XtP_5eC-X_lQnkKTJtneoi7-32gbkw88Gb74EBwnKtUx40h3q2HEFYqeTL-tEHd1iRcXy9VLEVKddi8oYLQjJudI2DgaanzzK0z0wGYujF1b36ijaMkyuwZee-LLSUJAnd__xRYQG2sUGaxPm7uo2m4mke54rvCblFMVaog3MIGiER5HkA/s1600/5.jpeg)
ส่วนความผิดเกี่ยวกับ พรบ.จราจร ในมาตรา 34 และมาตรา 35 ซึ่งผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุด หรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทาง โดยเฉพาะรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นต้องขับให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะทำได้ ซึ่งทางพนักงานสอบสวน สภ.ทุ่งสง อยู่ระหว่างเรียกตัวคนขับรถเก๋ง มาเปรียบเทียบปรับต่อไป โดยมีโทษปรับ 1,000 บาท