![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiHscn-TW8ZUVqJh-7Eg3Ste7hBVuWc438l4khUwE2HQcJb719HToqBHNnLYrFWg0Fe6aP7Kr-rCR_e6PB5c5Yl4aAGmJd_c1-_uD93_foau0JYSMsuQhNE1RCHiw7hnwB0DaDiQ7CzsQk4/s1600/thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiHscn-TW8ZUVqJh-7Eg3Ste7hBVuWc438l4khUwE2HQcJb719HToqBHNnLYrFWg0Fe6aP7Kr-rCR_e6PB5c5Yl4aAGmJd_c1-_uD93_foau0JYSMsuQhNE1RCHiw7hnwB0DaDiQ7CzsQk4/s1600/thum.jpg)
วันนี้ (10 พ.ค.2564) สถานการณ์จำนวนผู้ ป่ ว ย ติ ด เ ชื้ อ ไ ว รั ส โ ค วิ ด 1 9 รายใหม่ของจังหวัดเชียงใหม่ มีแนวโน้มที่ลดลงต่อเนื่อง ล่าสุดทางสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดเชียงใหม่ รายงานว่าในพื้นที่จังหวัดเชียงใหม่มีผู้ ติ ด เชื้อเพิ่มเติม 22 ราย ผู้ ป่ ว ย สะสมอยู่ที่ 3,916 ราย รักษาหายแล้ว 3,183 ราย รักษาตัวในโรง พ ย า บ า ลสนามเชียงใหม่ ที่ศูนย์ประชุมและสินค้านานาชาติ 424 ราย มี ผู้ เ สี ย ชี วิ ต เพิ่มเติม 1 ราย ขณะที่โรงพยาบาลสนามแม่โจ้ได้ปิดไปแล้วเมื่อวันที่ 7 พ.ค.2564
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEge-6qxGA4ynPzmSe3TM3oE2YBh59H4BKNkAJ1NLAg3wPEL03HdNN6YcYeXi02LrsPEfokEecHa-xRnvlFidkNP7dGuOZyyOO4IqL8OnTOh0SFJcayymOh4cEqiO6uwXE6EIFLKymQp6QdA/s1600/2.jpg)
ด้าน มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ได้มีการออกประกาศปิดโรงพยาบาลสนามมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ซึ่งได้จัดตั้งขึ้นที่หอหญิง 5 ภายในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ที่มีขนาดความจุคนไข้ 300 เตียง โดยโรงพยาบาลสนาม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ได้เปิดมาตั้งแต่ช่วงต้นเดือนเมษายน 2564 เพื่อดูแลนักศึกษาและบุคลากรของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ที่ติด เ ชื้ อ ไ ว รั ส โ ค วิ ด 1 9 สืบเนื่องมาจาการเริ่มต้นการ ร ะ บ า ด ในคลัสเตอร์ของสถานบันเทิงในจังหวัดเชียงใหม่ โดยหลังจากที่มีการรักษาคนไข้จนหายและกลับบ้านทั้งหมด ทางมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ จะเตรียมความพร้อมของหอพักหญิง 5 เพื่อต้อนรับนักศึกษาใหม่ ในปีการศึกษา 2564 ที่กำลังจะมาถึงนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjisHPP-B-6z9Dsf3VIm9jFADoVdeWlsXKkRHcm5quDAaTD83kQVXoM-DeK2xK-AQuZBmSm_CIdReEMzHjSgLVJxpd7AZrQUjDpc6nTUOs6yggIwxjFsrIPGR216WdyPQiPcGD0fF1sOrTC/s1600/3.jpg)
ขณะที่นักศึกษาและบุคลากรของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ที่ ติ ด เ ชื้ อ ไ ว รั ส โ ค วิ ด 1 9 และรักษาหายแล้ว ได้มีการเขียนกระดาษแปะให้กำลังทีมแพทย์และพยาบาล รวมถึงบุคลากรทางการแพทย์อื่นๆ ที่ดูแลรักษามาตลอดจนหาย โดยส่วนใหญ่บอกรู้สึกขอบคุณและซาบซึ้งใจในความทุ่มเทของบุคลากรทางการแพทย์ทุกท่าน