![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjPBMhpkoc0Sna7a7UCYQte38hYcS-O4UWVnFy5w_7TvO8KcBTWBDNOPcrUTDoJrUfeQIiAWL-pTvM-xSSRgIrng_-36HSwPgdmI5qcKHNvDnigRE5DCCcEMBvR-bJbiQ2odNO0euPoGrskBjrnNBomR1Z5U4xUy-6o7k8XZKSUTI0rW57qHPtQgDfWrw/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjPBMhpkoc0Sna7a7UCYQte38hYcS-O4UWVnFy5w_7TvO8KcBTWBDNOPcrUTDoJrUfeQIiAWL-pTvM-xSSRgIrng_-36HSwPgdmI5qcKHNvDnigRE5DCCcEMBvR-bJbiQ2odNO0euPoGrskBjrnNBomR1Z5U4xUy-6o7k8XZKSUTI0rW57qHPtQgDfWrw/s1600/0thum.jpg)
วันที่ 24 ก.ค. 65 ผู้สื่อข่าวรายงานสภาพความเสียหายและกระแสน้ำ ของคันคลองกั้นน้ำคลองขุดใต้ ในพื้นที่หมู่ที่ 9 ตำบลวังหลุม อำเภอตะพานหิน จังหวัดพิจิตร ที่ถูกน้ำเซาะพังลง เป็นช่องขนาดความยาว 15 เมตร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiPqLN6-2E5f4gt9q_bx_wZw5Og-V3OoygthuHRKcM502CjO_ISINoZqwWdsSoqxjrC4xd_t6V3wFozXtpNxix7lGwmCe49nx5N6NY7Fqq0IoQbFwgxLsUYWMxQ3rOuC2GxwLPekHKiNIHOeO8DbA_M1uKCUiOi8jAdY6i54JYxmSVm-9b3KQpUFD5YyA/s1600/1.jpeg)
ซึ่งรับน้ำจากเทือกเขาเพชรบูรณ์ต้านปริมาณน้ำสะสมไม่ไหว แตกเป็นช่องกว้าง 15 เมตร ไหลลงสู่พื้นที่การเกษตรนาข้าว ที่เริ่มทำการเพาะปลูก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrCnuxtOG-0DX3mPaLOi1hd-55KVt5YTSStUs4mfgZz9EPtZaLL510G1qhNmCsiUf0knK9ViMj876OshQoGbplSTOjfBt97fnMkJDw8s_S-bFek_LDIN5AsHZPEGIu50E0iHKvQm1s1Tgyh72Aoz3nHH2pEqpVu-pqvk7YVYAfMWmgiC2VYj9qxmCpQQ/s1600/2.jpeg)
และบางส่วนกำลังออกรวงจมน้ำไปแล้ว กว่า 1000 ไร่ และกำลังขยายพื้นที่ไปยัง ตำบลหนองพยอม หากไม่ได้เร่งทำการซ่อมแซม รอยแตกของคันคลอง
นายอิทธิพล สุขคุ้ม ผู้ใหญ่บ้าน หมู่ที่ 9 ตำบลวังหลุม อำเภอตะพานหิน จังหวัดพิจิตร ระบุ ว่า คันคลองที่พังลง รับน้ำมาจากเทือกเขาเพชรบูรณ์ โดยเมื่อคืนที่ผ่านมาระดับน้ำมีปริมาณมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi27cfDecpNWsblg1yYN6SNc4PCBapVeqBA0kIl0FQiBjn73VFb6iikao6LEvK3bXBBWM9BeZYpEBytfwgczAzGUVy766Z_QEvQr2MMwED_OkG5NC4iTHuXOfulrswAJ7XWqp1lBkDWG63JRd8fdHYpaEt3zQSt7Y_edcNro3IQK6uKKOucyeShktCMKw/s1600/3.jpeg)
จนทำให้เซาะคันคลองจนแตกเป็นช่อง ส่งผลทำให้น้ำ ไหลเข้าท่วมนาข้าว กว่า 1000 ไร่ ซึ่งเกษตรกรส่วนใหญ่ เริ่มทำการเพาะปลูก จมน้ำเสียหาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhaY25Qr32-zKAL6v3B_ksNQ85Hl5CWyQhjB0uDgpAm1L9WkIcDvU74Ql5SU5dfkiuKuBZXqd2Vw9nMGXCYzx4QVEWjNiEqlolnZRfgU2c90mWtlB0jBWHXChKafhwHdBNsA66lqi5kRxGLi_FiRAfMflRyHQLoIjhVMUTuCzgY_29vB-IJrernl1urCQ/s1600/4.jpeg)
เบื้องต้นทางชาวบ้านได้ แจ้งไปยังเจ้าหน้าที่องค์การบริหารส่วนตำบลวังหลุม อำเภอตะพานหิน ขอทำการซ่อมแซมคันคลองที่พังลง เพื่อป้องกันน้ำที่ไหลผ่านคันคลองที่พังลง ไหลข้ามไปยังพื้นที่ตำบลใกล้เคียง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgct8i5KemiocD-WUUNQfaJit94703y5xcJdmna3yYZKm419cLmXg4txD3C_Oy81GBpAhraVMkV0KnEFH6UfGIPyVo9rG5qf2kf8fZ930xfQye1y_O28Y52BW9p7Z7tV2Ab5qNCKU18QEWSnWDC0xeXkTcvc15dNH18_XMXTiJYEPPX5jbL_ZeR2pNgFA/s1600/5.jpeg)
ซึ่งการซ่อมแซม เป็นไปด้วยความลำบาก เนื่องจากคันคลองที่พังลงอยู่ใกล้ถนน รวมถึงปริมาณน้ำที่ไหลแรง และ มีระดับน้ำสูง จึงอยากแก่การนำเครื่องจักรกลหนักเข้าไปซ่อมแซม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg2qZLzAJaw77r4TzJ7n3o0RN6xZjxU72g-Yv6oDPLEmrW5VKNaJKPscvCOUvchT5UAepbqA2hSRWUnNglXUmfsSmGx3EBUTPn79cT3MJTPWKKX3JkbIrfaixXaH9WRdUMjUvbPb5mwliaL8dFTURETaXxwGNOFEE-s9cUGBqNiI6lW8rTP-XCD80CTfg/s1600/6.jpeg)