![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1Qq6_12yHWwpSMhhrWFK_MkI8dXXueUe_Zv-Hpw4FfZC5XSZaA2fkZpNZ8rIoA4R7y7guAOy0Ues1U2DXu-WWm5mi0MmRCX0cQ1eAYmy5wL6JliuprN-Hm9zbaePpAzNnqXgmpZZQT9UmIwx-0KjiWAirQWr9TYZ4oWJYLiA1vEFr6UScwvBJaUopTA/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1Qq6_12yHWwpSMhhrWFK_MkI8dXXueUe_Zv-Hpw4FfZC5XSZaA2fkZpNZ8rIoA4R7y7guAOy0Ues1U2DXu-WWm5mi0MmRCX0cQ1eAYmy5wL6JliuprN-Hm9zbaePpAzNnqXgmpZZQT9UmIwx-0KjiWAirQWr9TYZ4oWJYLiA1vEFr6UScwvBJaUopTA/s1600/0thum.jpg)
วันที่ 24 ก.ค. 65 มีรายงานว่า ที่บ้านเลขที่ 110/1 พื้นที่หมู่ 3 ต.พระนอน อ.เมือง จ.นครสวรรค์ หลังพบว่า ที่บ้านหลังดังกล่าว ชายชื่อ นายองอาจ บุญฤทธิ์ อายุ 69 ปี ประสบปัญหาเดือดร้อนมานานกว่า 12 ปี จากการมีใบมร-ณบัตรเป็นชื่อของตนเอง ทั้งที่เจ้าตัวยังมีชีวิต จึงส่งผลทำให้ไม่สามารถต่ออายุบัตรประชาชนได้ รวมถึง ยังไม่สามารถรับการช่วยเหลือค่าสวัสดิการต่างๆ ของรัฐได้ด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEitaGjc2OCY8ML7YiTii2mw38K2Ury8NbUglo5CbWgecQ6PWBO86-IVs7adYibvK88qN4VfPRMJCW3vX9J6G5rxC2tsd5nv5yo4wSF4qOBUFf1lBV-rLC3jVqU-1ASxIC54ZLEpilHTtXRh4jFe-R9aDWRl7e__AAgUp1zC4SH0uUaFfsTjzcJNFXrqhA/s1600/1.jpeg)
นายองอาจ เปิดเผยพร้อมนำเอกสารหลักฐานมาให้ว่า เมื่อช่วงปลายปี 2553 ตนได้เดินทางไปติดต่อขอต่ออายุบัตรประชาชน ที่ว่าการอำเภอเมืองนครสวรรค์ เจ้าหน้าที่แจ้งว่า ไม่สามารถต่ออายุบัตรประชาชนได้ เนื่องจากตนมีใบมร-ณบัตร ที่ได้แจ้งการตายเอาไว้ เมื่อวันที่ 5 พฤศจิกายน 2540 โดยมีนายชูชาติ เดชเกล้า เป็นผู้แจ้งขอออกใบมร-ณบัตรไว้ที่เทศบาลนครนนทบุรี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjjiTeckycBTiFGd_MJBotquvLSJnGvqEQnjieFbbsSWS6TZBka7mC5qnRLwcbDddzRNRAZWW54MC4c_piQKtsQHTo7vmaifvHL9zwUT0AskUOJP6d6ahDK1fIexfJOApvzzpGglGYRY_Vh_OYMA8TE8_CBGGf8A30BJ_u8rNnNRUYVyTELvON7XqLU9A/s1600/2.jpeg)
นายองอาจ กล่าวว่า เมื่อตนทราบเรื่องว่า มีคนแจ้งว่าตนเสีย ตนก็รู้สึกตกใจและแปลกใจเป็นอย่างมาก ที่จู่ๆ ก็มีการแจ้งขอออกใบมร-ณะทั้งที่ตนยังมีชีวิตอยู่ดีปกติทุกอย่าง ซึ่งก็ยังมองว่า อาจจะเกิดการผิดพลาดจากชื่อนามสกุลที่อาจมีคนมีชื่อนามสกุลเดียวกันก็ได้
แต่เมื่อตนได้ขอตรวจสอบเอกสาร กลับปรากฎหลักฐาน ทั้งเลขเลขบัตรประชาชน รวมถึงข้อมูลอื่นๆ เหมือนกับของตนทุกอย่าง ผิดอยู่อย่างเดียว คือชื่อ บิดา มารดา ของตน ไม่ตรงกับที่เขาได้แจ้งไว้
หลังจากเกิดเรื่องที่ไม่คาดฝัน ได้รับคำแนะนำจากเจ้าหน้าที่อำเภอ ให้ไปหาหลักฐานใบมร-ณบัตร และไปตรวจสุขภาพเพื่อออกใบรับรองแพทย์ รวมถึงให้ญาติพี่น้องในครอบครัว หรือเพื่อน กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน นายก อบต.พระนอน เซ็นชื่อรับรองยืนยันว่า ยังมีชีวิต ในการยื่นเรื่องคำร้องขอยกเลิก ของสำนักทะเบียนท้องถิ่น เทศบาลนครนนทบุรี แต่ปรากฎว่า คำร้องนั้น ก็ไม่สัมฤทธิ์ผล และยังคงมีชื่อมาจวบจนทุกวันนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgB57judu7_CxGdR05i4R8Pyg9vPrZMjxikcolDL4n-s1PvIw20z7TL_rG_Q1TkLTcBbJ0HdkscYrNTOlR9AFfQehqvuwSsLsUaBAuPJ1DAuQ71XJ8431AXpSwh9skFBgEiEaatzgLdcK1QusVRNsT1rGETJ0UIwWuJWn9Z6tf9Epnm66-EJ5BMRJI8dw/s1600/3.jpeg)
ทางสำนักทะเบียนเทศบาลนครนนทบุรี ได้ดำเนินการตรวจสอบมร-ณบัตรของตนแล้ว ไม่สามารถยกเลิกได้ เนื่องจากข้อมูลรายบุคคลของผู้ที่แจ้ง แม้จะใช้ชื่อและนามสกุล รวมถึงเลขบัตรประชาชน 13 หลักเดียวกับตน แต่ในรายการข้อมูลใช้ชื่อบิดามารดาคนละชื่อ และที่อยู่แตกต่างกัน ทางเขาจึงเชื่อว่า เป็นคนละบุคคลกัน
นายองอาจ กล่าวต่อไปว่า นี่ก็ผ่านมา 12 ปีแล้วนะ ที่ตนไม่มีบัตรประชาชนใช้ เพราะชื่อขอตนยังไม่ถูกยกเลิก ซึ่งมันทำให้ตนสูญเสียโอกาสหลายอย่าง จะขี่รถออกไปหางานทำที่ไหน ก็ลำบาก กลัวว่าจะถูกจับ เพราะไม่มีใบขับขี่
หนำซ้ำยังประสบกับปัญหาไม่ได้รับเงินเบี้ยผู้สูงอายุ ไม่ได้มา 5 ปี ไม่ได้รับการชดเชยเรื่องการเกษตรจากภาครัฐ ไม่มีชื่อรับสิ่งของบริจาคจากภาครัฐและเอกชน จะใช้สิทธิ์ไปเลือกตั้งก็ไม่ได้ อีกทั้ง ยังไม่สามารถขอกู้เงินมาลงทุนจากภาครัฐ หรือจากกลุ่มเอกชนได้ เพราะตนมีชื่อในเอกสารใบมร-ณบัตร ระบุตนเสียแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjXZ-nwNJ9DNp99-fj2YOvHGyQ5RZnmzwapG9gTaOv6t8FZv4vB2L2Kr4TFkEJsyjqpmV_Eftz5cwtdvmrAbLnNfSMU9nf0npJ2k_68d-vW1zF8i-6zTQF5PtI_MdFbhGI8RxCg_ha8pDYF1p-phLlLsZPley-LKsw3KLgUlxpzC6JxLVBW7vgp6oGkZQ/s1600/4.jpeg)
ซึ่งขณะนี้ ตนและครอบครัวก็ยังมืดแปดด้าน ยังคงหาทางออกเพื่อแก้ปัญหาไม่เจอ จึงอยากวิงวอนร้องขอหน่วยงาน หรือผู้รู้มีความสามารถท่านใดก็ได้ โปรดให้การช่วยเหลือ ในการยกเลิกใบมร-ณบัตรของตนด้วย ตนจะได้ใช้ชีวิตอยู่ตามปกติต่อไป