![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgHRehaZDzBJDKBOgfNxVSQhXBv5xHzegIiaoJymgBf7lURFoRP7SR9XTUv_4oGDsrM4vtMBxJRpj6rjHCezNl5W64mtCyTl8mOHua7bBIxen_wsskMirJJ1TZWiE_cHvlYyQjoBjWplligxnAOugXyBFqeNEDuzMDqOl3Gtlqx1pk7Bh0fVWGpcp0HQ/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgHRehaZDzBJDKBOgfNxVSQhXBv5xHzegIiaoJymgBf7lURFoRP7SR9XTUv_4oGDsrM4vtMBxJRpj6rjHCezNl5W64mtCyTl8mOHua7bBIxen_wsskMirJJ1TZWiE_cHvlYyQjoBjWplligxnAOugXyBFqeNEDuzMDqOl3Gtlqx1pk7Bh0fVWGpcp0HQ/s1600/0thum.jpg)
หลังจากคณะรัฐมนตรี (ครม.) อนุมัติโครงการคนละครึ่ง ระยะที่ 5 หรือ (คนละครึ่ง เฟส 5) วงเงินคนละ 800 บาท โดยผู้มีสิทธิรายเดิม สามารถยืนยันสิทธิ ได้ในวันที่ 19 ส.ค. และรายใหม่สามารถลงทะเบียนได้ในวันที่ 19 ส.ค.เช่นกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhao-6o8Yqqe83SHDY5QT-Ww1EtzXt67wQJlZ3sMhto80FJQH7bfgYHV7-gqRKQGCfFCeApr68g1psKkD0Zs61FMBx--LOxHvK9onVbR-fAea8Hrw8_weCuunYlXOjc2A9P4SCixZxzlptHKYcU_xWiGcG8rhq3iCoaP96DTRi_OzHN-hpa1l84EVek5Q/s1600/1.jpeg)
จากนั้นจะมีเงินโอนเข้าในแอพเป๋าตังค์ เริ่มใช้สิทธิได้วันที่ 14 ก.ย.2565 ซึ่งจากการสำรวจความเห็นทั้งพ่อค้าแม่ค้าและประชาชนชาวจังหวัดบุรีรัมย์ ต่างเห็นตรงกันว่าโครงการคนละครึ่งเฟส 5 ที่รัฐให้วงเงินคนละ 800 บาทนั้นน้อยเกินไป ซึ่งไม่สอดคล้องกับภาวะราคาข้าวของที่แพงขึ้นในปัจจุบัน จึงอยากให้รัฐพิจารณาเพิ่มวงเงินคนละครึ่งจาก 800 บาท เป็น 1,500 บาท ถึงจะสามารถแบ่งเบาภาระค่าครองชีพของประชาชนได้
นายกรรณฑิพัฒน์ ศักดิ์ธิสกุล และ น.ส.ณประภัส แก้วประจุ ประชาชนที่ได้รับสิทธิคนละครึ่ง บอกตรงกันว่า โครงการคนละครึ่งเป็นโครงการที่ดี เพราะสามารถช่วยแบ่งเบาภาระค่าครองชีพให้กับประชาชนได้ แต่เฟส 5 ที่รัฐให้วงเงินแค่คนละ 800 บาท ถือว่าน้อยเกินไปไม่สอดคล้องกับภาวะราคาสินค้าอุปโภคบริโภคที่แพงขึ้นเกือบทุกอย่าง จึงอยากให้รัฐพิจารณาเพิ่มวงเงินเป็นคนละ 1,500 บาทถึงจะสามารถแบ่งเบาภาระค่าครองชีพให้กับประชาชนให้เข้ากับยุควิกฤตข้าวของราคาแพง และอยากให้รัฐมีโครงการแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjU-Y4IcRG8nOesxGyJKRpbX01zVezzv1LZF8JdTqMdD2QC6rFskby6Q82hsEZLEGiRiWt4n9SX6yu6ers4KSh72DdyZboeqCirxXppZqrnCmeedHsg94JF5zh6gIhS_E889gwcYZSR6rzH3oLgbjUuFgaIMDRroSz6w1jnXt1tkbw6h5yqbHLa5zm8wg/s1600/2.jpeg)
ด้าน น.ส.อาริสา มะพารัมย์ แม่ค้าขายผักในตลาดสดเทศบาลเมืองบุรีรัมย์ บอกว่า ดีใจที่รัฐมีโครงการคนละครึ่งเฟส 5 เพราะจะทำให้สามารถขายของได้กระเตื้องขึ้นกว่าปกติ โดยเฉพาะช่วงที่ข้าวของปรับขึ้นราคาเกือบทุกอย่าง ยอดขายก็ลดลงเกือบเท่าตัวเพราะประชาชนไม่มีกำลังซื้อ
แต่หากมีโครงการคนละครึ่งเฟส 5 ออกมา เชื่อว่าจะทำให้ยอดการค้าขายเพิ่มขึ้นจากเดิม แต่หากเป็นไปได้ก็อยากให้รัฐเพิ่มวงเงินจากคนละ 800 บาท เป็นคนละ 1,500 บาท เพื่อให้สอดคล้องกับภาวะค่าครองชีพในปัจจุบัน ก็จะส่งผลให้พ่อค้าแม่ค้ามียอดขายที่กระเตื้องขึ้นจากเดิมด้วยเช่นกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjF7_kLqk9xCSrfWOMkt8H-zEtq8IDqfASwLvLlDgd9bJRNLUMkbILq8UvQgQLwrCOyD8QpCGXTjDYp5NwWAIyT1xSE65k4au9N7Sj2K_f7VMwO5JYME3-zDlwN7ibfSrClqMnmM8R1YNOhcuXxi-KrjMFn4c8Uz2e698BUqP2MBPYi2kXUW3Ae_T0SMA/s1600/3.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWU6JYUXwKAZS1eAmqeN3N2qUrnV6GEz2zAQsrRKYRx49pajy3eheZBIHIo3UdWibFmi8Eli4cEb7gmk5cI4Xx2iCRTHrMfjkhDogzpDvk6_C-rCf9X6X7QuJjPGbEerBmLsx9xBh3JM0CmXDs6nOjb-Gw8PE-wH1oIdUpqPVYKPCJ6r9CqTEsSkhtkQ/s1600/4.jpeg)