![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgItpR4_oedNpVx884z4OCOWpqm4Bhff0lORxhNcU6MYr0bUnR2j-1IuIroA80IZIxIQbV0LooYggmB9p6PFJIXzijzw_JMaxpOxHX1QWuwxL3Md-adGlurmYaczjVuWYrULqbbGD1Otr96-rZe9Ku98J3WrcqnDyatvGCSa7_FVdMs32yJOP85YG6ahg/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgItpR4_oedNpVx884z4OCOWpqm4Bhff0lORxhNcU6MYr0bUnR2j-1IuIroA80IZIxIQbV0LooYggmB9p6PFJIXzijzw_JMaxpOxHX1QWuwxL3Md-adGlurmYaczjVuWYrULqbbGD1Otr96-rZe9Ku98J3WrcqnDyatvGCSa7_FVdMs32yJOP85YG6ahg/s1600/0thum.jpg)
เมื่อวันที่ 29 ก.ค. 65 จากกรณีประเด็นร้อนตลอดสัปดาห์ ผู้ช่วยพยาบาลขับรถขวางไม่ยอมหลบรถกู้ภัย ไปช่วยผู้ป่วยไม่ทัน จนถึงแก่ชีวิต นำไปสู่การวิวาทะในโลกออนไลน์โพสต์โต้ตอบไปมา หนักถึงขั้นดำเนินคดีกัน วันนี้ โหนกระแส ได้คู่กรณีทั้งสองฝ่าย พร้อมทนายความมาร่วมพูดคุยในทุกประเด็น คุณตาล ผู้ช่วยพยาบาล ระบุว่า ตนเป็นคนขับรถช้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiCOeU3tKYwn9MamqrjvXMdx-Nj6sVbk2OZ98tvytSr2VfY1NSQxR3_5ijpP3HuS5NXwH-cqgUlHh9SM75J0b-ftPb-zI56ZDBBlnLc56hXwihk28knlUp5XloOYDSSxP9iwa3-Q1bL0HWjX-_qq-xrY076PZIs9KT3GlHT2QQXHbZoLqeqRSLFz2Rr-g/s1600/1.jpeg)
ภาพจาก โหนกระแส
จังหวะที่ถูกรถมูลนิธิซึ่งเป็นรถใหญ่ขับจี้ท้าย ทำให้ทัศนวิสัยในการมองรถหลังและรถในเลนซ้ายไม่เห็น ตนก็ไม่กล้าขับเบี่ยงออกซ้ายเพราะกลัวจะเกิดเหตุซ้ำซ้อนเหมือนกัน ยืนยันว่าตนไม่มีอคติอะไรกับมูลนิธิ ไม่ได้ตั้งใจจะแกล้งใคร ไม่มีเหตุผลที่จะต้องทำแบบนั้น เพราะเราทำงานสายเดียวกัน อยากให้มูลนิธิเข้าใจในมุมตนบ้าง
ส่วนที่ตั้งทนายเตรียมดำเนินคดี ไม่ได้ฟ้องทางมูลนิธิ แต่จะฟ้องชาวโซเชียลที่เอารูป เอาข้อมูลส่วนตัวของตนไปโพสต์หมิ่นประมาท ซึ่งตอนนี้กำลังไล่รวบรวมหลักฐานอยู่ว่ามีเคสไหนบ้างที่หมิ่นประมาทแรง ยอมรับว่าเรื่องที่เกิดขึ้นตนก็ใจร้อน โพสต์เร็วไปหน่อย ทุกอย่างพออยู่ในโลกออนไลน์มันไปเร็ว ส่วนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ตนเข้าใจทางมูลนิธิอยู่แล้ว ที่ผ่านมาเคยมีรถฉุกเฉินมาขอทางตนก็หลบทุกครั้ง เพียงแต่กรณีนี้มันสุดวิสัยอย่างที่บอกไปเท่านั้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjfT9LxV1lTnvncdMIWO59HTEMW2W2Lu4YvgAHG-d9E-wNpNa6ERls83-qU-JDf2jjvl_YT_1a_8XtiVl6XA3rnUtziINqNRmUjlFVOLMrV2bU3lPwKPleGvD7NFlxyONKQqgoSoKJOQDNUUln51fbnQxaifwDVnefZtBU0ByzrhNCmWaZPHPQkboiX6A/s1600/2.jpeg)
ด้านมูลนิธิสยามรวมใจ เผยว่า เรื่องหมางใจนี้มันจะไม่เป็นเรื่องใหญ่โตเลย หากหลังเกิดเรื่องได้มาพูดคุยกัน โทรมาเคลียร์กัน แต่นี่อีกฝ่ายนำเรื่องไปโพสต์ในกลุ่มสาธารณะ มีคนมากมายมาเห็นจนกลายเป็นประเด็น ถ้ามาคุยกันตั้งแต่แรก ก็คงไม่ต้องมานั่งอยู่ในรายการตอนนี้ก็ได้ ส่วนที่คู่กรณีโพสต์ไปต่างๆ นานา มีบางส่วนที่ทำให้มูลนิธิฯ เสื่อ มเสียคนมองภาพกู้ภัยในแง่ไม่ดี จึงได้ไปแจ้งความฐานหมิ่นประมาทเพื่อการโฆษณา และ พ.ร.บ.คอมพิวเตอร์ เพื่อรักษาชื่อเสียงของมูลนิธิสยามรวมใจ
ขอบคุณ โหนกระแส