![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiOp9TJ7FwyLqduBWFbwXOsP-P0iRRlnHVZba9DdJxA-duxN7BDBIuJKfdjBlIGl45Y73mBuTGf46c4ZpK6ALpcNMmBwzTycr8hFRmGlTmiiDcGdGO6kB4Icu2qK0yGo1P7FJwkGbfvWBpkwteGyp4t3SJ-rz6lHLlEymHUFEwn9NRsdJxhWTiFI2CeBw/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiOp9TJ7FwyLqduBWFbwXOsP-P0iRRlnHVZba9DdJxA-duxN7BDBIuJKfdjBlIGl45Y73mBuTGf46c4ZpK6ALpcNMmBwzTycr8hFRmGlTmiiDcGdGO6kB4Icu2qK0yGo1P7FJwkGbfvWBpkwteGyp4t3SJ-rz6lHLlEymHUFEwn9NRsdJxhWTiFI2CeBw/s1600/0thum.jpg)
เรียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่งวัยรุ่นที่โด่งดังอย่างมากซึ่งแฟนๆพากันเข้ามากดไลก์ ความภูมิใจแรปเปอร์หนุ่มน้อย สไปร์ท ศุกลวัฒน์ ซื้อบ้านด้วยเงินตัวเองได้ในวัยเพียง 16 ปี เรียกว่าประสบความสำเร็จด้วยฝีมือล้วนๆ สำหรับ สไปร์ท ศุกลวัฒน์ พวงสมบัติ แรปเปอร์หนุ่มน้อย ชาวฉะเชิงเทรา จากหนุ่มน้อยสู่ศิลปินที่มีเพลงฮิตติดชาร์จระดับโลก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjebCuuk5OKYUVIdUqFnsVmJBRuH1zN43jc0umZBEa6Pd5nasq7MXPdF0WN-l9UXakyElsFfwjkv4N4SfvIKWExdipDgqhEB5jjTqBTXe8-eVejwXCDR1v2aVk-DLC_LJSio9jSNYueGAn_xUs8jWz4hP4MNHzDXap9mHXghiq4LqmmeBOQysLatu34XA/s1600/1.jpeg)
และล่าสุดแฟนๆ ก็ขอปรบมือให้รัวๆ อีกครั้งเพราะตอนนี้เจ้าตัวสามารถซื้อบ้านได้เองในวัยเพียง 16 ปี เท่านั้น โดยล่าสุด สไปร์ท ได้โพสต์ภาพนั่งหน้าบ้านลงในอินสตาแกรม พร้อมกับข้อความสั้นๆ แต่แฝงไปด้วยความภูมิใจว่า ถ่ายไว้เป็นความทรงจำว่าครั้งนึงผมซื้อบ้านด้วยเงินตัวเองตอนอายุ 16
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiLZ6WXlimqs4hbGwW2D7s3_HtLZHslbnh5CtDeXtBGrX1b-VDHMUETlgvW4v68AwzlG3ivoGgZQrRIu2uo9p0_7zZhilj2y3ei5raIcfO_Y_GK6r8PhKPIBNErQgUIH9P_U9wAWUr1bE8f1PlrNFdJ2boUOycyB9bh2a9i1BJeX3ixePg4BDltHu5mVg/s1600/2.jpeg)
ขณะที่มีคนทั้งในวงการบันเทิงและแฟนๆ ของสไปร์ท พากันเข้ามากดไลก์และคอมเมนต์แสดงความยินดีและชื่นชมกันมากมาย เรียกว่าเป็นเด็กเก่ง ยอดกตัญญู และอนาคตไกลจริงๆ สไปร์ท ศุกลวัฒน์ หรือ SPRITE แร็ปเปอร์เด็กคนเก่งจาก HYPETRAIN ที่เรียกว่านอกจากเรื่องผลงานที่เรียกว่าโดดเด่นมากๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2btXgau7Ydig8al9hsVJnfgfabBOXZUIqsDn-IiKSsPGjSEKepnowjY6LO5qAdKDXXrpaS4QwQRltv9a6zsqTsQ-tOwzxCOA8KtTQezLTiZhvBfnzCC-vCFJUCYiGDLUbmHKrp8YChQa90WUExZxjwfgkwRSuiS_wxRjUzdFjQM0NKXL7qAMBtYTKlA/s1600/3.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh3vn5sLKGkJ6ObwLTbbjjQfBqmF1yHYWZUmrtcgnDsUhuLyhs3mQVXGKsTLjgn2HU4NrgmR42Z2GLJKTnBchiAuho_trE-BA2x24m56kWT1GJfwEwu-dyCySQ1llC22YRXqor0popPemiG5eJoHsoNP51vPvcldesHuoS-oZ7AUY95xINFLnkUs_0oEQ/s1600/4.jpeg)
แล้วชีวิตของน้องนั้นสู้ชีวิตมาตั้งแต่ยังเล็กๆ เลยทีเดียว สไปร์ท เรียกว่าเป็นเด็กดี ความคิดดี ช่วยเหลือพ่อแม่มาตั้งแต่ยังเล็ก ครอบครัวของเขาเป็นครอบครัวที่มีรายได้พอใช้ แต่ไม่ได้พอเก็บ คุณพ่อทำงานบริษัท ขับรถหัวส่งตามศูนย์ ส่วนคุณแม่ทำงานในโรงพยาบาลเป็นพนักงานทั่วไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKNmS_ZRBY8sUIpNAaQ-oL2CwXLE_QrKRBlc4mWy0MHFz5clC4Dyc34E1zkSXR8o8_nspqXx6b8I5VSlRwYnZlEIfa-GfRHfINSm9Zno4AvhghWqxOKlegbjDosX_b0kQHWqEM5_5-hi3qhC9uH_lZr3wSro_Qun5awur5mwso-HmkdnBskvDBRchKpQ/s1600/5.jpeg)
โดยที่บ้านของเขามักจะใช้เวลาว่างจากทำงานประจำมาขายของตามตลาดนัด ตามงานวัด งานประจำปีของวัดต่างๆ แถวฉะเชิงเทรา ชลบุรี โดยการขายข้าวโพดคั่ว โดยเขาขอพ่อแม่ไปด้วย เพราะจะได้ช่วยเลี้ยงน้องและแบ่งเบาภาระตอนพ่อแม่ขายของได้ด้วย โดยงานที่ช่วยขายของจะเป็นช่วงกลางคืน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrBhgWwzB-LhaC2q4vcydQTtfByL4InpZWkzr6LEAdnO1OgRFTiTgexqKSAi1O9HpauBW0xArQNZK2Mg3aqjkl_i95yc-K0hfLpQ18UVJYEJrmPYIlTchDrmtUEd6NL4_Yxanj0rjBMekL4EW2YzltCpbOIMYGtsdcr4TpjAAUAbVjTgU8XhoQyw7H1w/s1600/6.png)
ทำให้น้องอดนอน นอนน้อย แต่น้องก็สู้ เรียนไปด้วยและช่วยพ่อแม่ไปด้วย สไปร์ท เป็นที่รู้จักและมีผลงานมาจากที่น้อง ไปออกรายการ ซูเปอร์เท็น ซีซั่น 2 ของทางช่อง Workpoint ที่น้องไปโชว์ความสามารถในการร้องเพลงลูกทุ่ง และมีน้ำเสียงที่ดีมาก โดยน้องเผยว่าไม่เคยได้เรียนร้องเพลงเลย เรียนรู้จากตัวเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKJPgv6qv_v5F-AYhoHTnqEq9LPV8BNk8PLpAE8sqrweurmTK1WjCiKyR7x_QIiLaLqA-EuIa-TfMh9b82F3cyboA2xurtYnWDhtaVPwbOv3Qm-VDvpNhAxFganWL6ycNMC73jS6z-ESWK3X0JuvSNZU3EFhPaQX7X-UZH_DNbUwW2z_Cls72kEoMsXg/s1600/7.png)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYJcZ0-opnChM3KTrUbUbKRvdwhRVdJ0HMTFeDzeiXuLayLDWIFjZvWT2bRhsQS-Sm8gOYL-gSG84_KKgKw3T1TlHdH_b2NDH0Zh7yzKdX4p0zyugGUlgZ2-abR_nkh-11lHDrNldTR_4tx_dUeSlMP8k0g0I9QD1EhZ7pENPk9pYBS_HtxzOrcDbPGQ/s1600/8.jpeg)
จนทำให้น้องได้ทำตามความฝันของครอบครัวโดยได้ผ่านจากกรรมการได้เตียง 2 ชั้นให้กับที่บ้าน หลังจากนั้น สไปร์ท ก็ได้ไปสร้างชื่ออีกครั้งด้วยการ Show Me The Money และสามารถคว้ารางวัล รองแชมป์มาได้ครอบครองด้วยวัยเพียง 15 ปี และหลังจากนั้นเขาก็ได้อยู่สังกัด HYPETRAIN
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhZNBp6bCXp-6nG9jiz8FgIa9z1uzpkm-C82P1ZF6q-HlWTTrYuUVBezyZf4Zjypac8kASyaBYnY-tCoeOoIjTQRYR249raF4RGSJx_psAblJInzy4SWea8eCNxTyFz3c2s2l57S682IcANpCeTHdTMG2nhH47qI9NMv2JzZ54p6YasHi26Bxzc5TeBYQ/s1600/9.png)
ของ NINO ผลงานที่เรียกว่าโกอินเตอร์เป็นชิ้นแรกของ สไปร์ท นั่นก็คือการที่เขาได้ถูกเลือกจากดิสนีย์ ให้ร่วมงานร้องเพลง 4 ชาติอาเซียน ในเพลง Trust Again เพลงที่ได้รับแรงบันดาลใจจากภาพยนตร์แอนิเมชั่นฟอร์มยักษ์ของดิสนีย์ Raya And the Last Dragon
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj5PvGAeLJjGnmmznWbL2rrk-mvn8vVbsTd02Qh6IIIIcpVCKj5wQH8k2FwfIjgAFczzGJVnhnFQk7b-wrnHEW5WOo3Sa1UEyHlRZGzbu7PJ7wVO2Tqbk32vrWnllTHhJ0pr6DIb8_6F9266PFsq625Adh50mSkI1Ho8v1Lra7zAhvc5DpKpuhdx7xxsA/s1600/10.jpeg)
การร่วมงานของ 4 ชาติอาเซียน ได้แก่ อินโดนีเซีย ฟิลิปปินส์ ไทย และ มาเลเซีย โดยล่าสุดเขาก็ได้สร้างประวัติศาสตร์ให้กับวงการเพลงไทยด้วยการพาเพลง ทน ขึ้นอันดับ 89 ชาร์ต Billboard Global Excl . U.S. Chart พร้อมกับGUYGEEGEE นั่นเอง