![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjdfDchTdAjmhAKMPMSBbLLzju-GnyF7GWCR9QnUF83eIn0cMFU8o-y_hpr6qIVNUkUtRobqgWbwO5EIUqgSE50QLR-nvBuIw5tydy24DBN7F1_fmTORcrZYumFX3O7CBzZKqi0lJRHDruC3Alnr_pkjP8QryhiUaWoDnEwM63CkC8-hOpMmicCtjTnwg/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjdfDchTdAjmhAKMPMSBbLLzju-GnyF7GWCR9QnUF83eIn0cMFU8o-y_hpr6qIVNUkUtRobqgWbwO5EIUqgSE50QLR-nvBuIw5tydy24DBN7F1_fmTORcrZYumFX3O7CBzZKqi0lJRHDruC3Alnr_pkjP8QryhiUaWoDnEwM63CkC8-hOpMmicCtjTnwg/s1600/0thum.jpg)
เรียกว่าเป็นคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวที่มีจิตใจเข้มแข็งมากสำหรับ ตุ๊ก ชนกวนันท์ เพราะอดีตสามีขอหย่าหลังคลอดลูกคนเล็กได้เพียง 20 วัน แม้ต้องผ่อนบ้านที่เป็นเรือนหอราคาเกือบ 29 ล้าน ต่อเพียงลำพังด้วย มีภาระที่ต้องรับผิดชอบอย่างหนักอึ้ง แต่บทบาทความเป็นคุณแม่ลูกสอง ก็ยังคงดำเนินต่อไปอย่างไม่ขาดตกบกพร่อง เจ้าตัวเปิดใจว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjOP9BS9SCaIMQnuYHjLdM-p0OdXH0l3kEKN5qkNh9G6R7b1zu5OFWm92eiLpTUbqedarYNieN-lCD2HRf0wRn8B1kkVRf7Z4SQqPd62ZnApSeG4o7cK99zjJbBMMckSob_jxkzoWaTZCHHMFKVFWr1zoQxBIZAOLuR8YyZckLI7m3aqhbYQHgCbaQuww/s1600/1.jpeg)
ที่ผ่านมาพยายามตามง้อขอสามีคืนดีทุกปี ในวันครบรอบขอแต่งงาน ทุกวันที่ 22 ต.ค. คือวันที่เขาขอแต่งงาน แต่เขาไม่รู้ว่ามันคือวันที่เท่าไหร่ เขาไม่ได้คิดตามเรา แต่เราคิด พอวันที่ 22 ต.ค. ก็จะถาม ถ้าไม่เจอก็จะโทรถามว่าคิดว่าจะกลับมาไหม สงสารลูก แต่เขาก็จะตอบกลับมาว่าแบบนี้ดีแล้ว ก่อนหน้านี้ทำทุกปี แต่เลิกทำมา 3-4 ปีแล้ว หลังจากที่ความคิดเปลี่ยนไป รับอยากให้กลับมาเป็นครอบครัว เผยที่ผ่านมาตนเป็นฝ่ายถูกทิ้ง ตนไม่ได้อยากหย่า จริง ๆ รู้สึกว่ามันเป็นหน้าที่ ที่ตุ๊กต้องถาม ถ้ามันเกิดขึ้นจริงก็ตอบตัวเองไม่ได้ คือครึ่งหนึ่งส่วนหนึ่งเรารักเขา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiTlK82BV3T1ouB2UsS-GEtYdmlWMmbtJqWRAQ8_1nq2zwb1l_RdykBiLqo70x9RbdZ1bIgCms0A_gdl6vfgmEIMXE5ti_njOyCJHCY5yfTkYvbXH_Y5u0Sx8MQfJOWPI_9giIc1P0fX4oTIFwVYiMjImtfZGheCThS9bSrh_NzcqnihGtBsmjmL1n34w/s1600/2.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgLMO8FeuthSwNBUweiM6rPomI6Y_To51HCKHMVxvvLXWMQuLEnOfynEq2BbSS8eAoofC9UhKcyzSm8U82u2kWtHnhOi9KZWKVjrqtcs3sVmQaH8V0zz6sM3I5I399Ftq1oNJg50aJoinLXRFb8nfa-dbjGd36Ev7Kbbs0WdcVA6azlsisKFiLIM7ZiuA/s1600/3.jpeg)
อีกส่วนหนึ่งเราคิดว่า เราอ้างว่าเราทำเพื่อลูก ทำอยู่ประมาณ 5 ปี น่าจะทำอยู่ 5-7 ปี ไม่ได้ทำมา 3-4 ปีแล้ว นักข่าวไม่ทราบว่าเราเป็นคนถูกทิ้ง เราไม่ได้เป็นคนตัดสินใจเรื่องนี้ คนไม่รู้ ถ้าตามหลักนิทาน คนจะมองว่าทำผิดเลยขอหย่า คนคิดว่าเราเป็นคนขอหย่าด้วยซ้ำ และตุ๊กไม่ได้อยากหย่าตั้งแต่แรก เราคิดว่าความรักของทุกคู่มันถูกเติมทุกวัน ตั้งแต่มีปัญหามาไม่เคยมีคำว่าทำไม ไม่ทำไม เปลี่ยนได้ทั้งนั้นแหละ” โดยตั้งแต่ที่ทั้งคู่ตัดสินใจแยกทางกัน จนถึงวันนี้เป็นเวลาเกือบ 10 ปีแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEinszamHTNrMdKUUdCGNIpJgx03vr4hDV2s3mt8zCV6rFZqHNjwEuO0pcUXAIJrIiPpwnwVRmKai1XRr9oFsGETw-KDGMvW_RimMquuPUGbVr5OED9HuHXVXcFJSEoFW3dM8vkR3X7Qj7S-J9LmK732Blcu9cN-b4dpplgY0mQzfshi9-ulbpBz1wfx-w/s1600/4.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-EhYxlD1E8rJ7YGHyJiyRSnu8zOkWTfp0X1QSg3RdhyLMnyvXFZNUGS3GuD4UGiAJJq_lolHV8w1Hllw56SUPkJzFkbDOS6l99x45IaWoxfrYZZVLZH32XoPxLNWv_7ArD0e9DAyEFSKV9EzSouNIs6xelVwDfXXMBhEBTsYxq9TtfyGwsl4JTxwnHw/s1600/5.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgFkAVC4YK1S-BuZCgwIuZ5fNPrRT8XoGkjoMII6o1N1xYzr7q8_71H7K4e75nFjdJQOWUfOw1dKZcg3y-0KcM2J6UBFYpsBXlRGSI_-hhb8iYdDbK8Iq2j2ZKJ0vN4GgZKKfSlhUVac4AQ9YNPllQW3E8rPwrJsypDVpi51n0tBYUrp0SnL3Hoz_2GJw/s1600/6.jpeg)