![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJ_gb0bjaf2mUCUe9BE3qem3rS8FKgir3_ve-Bm9rZ7Y-xFK_rsGzgsKPG7_drRO1zKie4pptiWYZb8DalY6RBAyPkMd8W0TmgqPr9ZtHRn8xmwoi8gxPf8ikbMeCke1Vk_dXxPQBv--_v4vXizVbUzsGavjRtOUMusHo405dsxUxuORaswjKC-IOZ_Q/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJ_gb0bjaf2mUCUe9BE3qem3rS8FKgir3_ve-Bm9rZ7Y-xFK_rsGzgsKPG7_drRO1zKie4pptiWYZb8DalY6RBAyPkMd8W0TmgqPr9ZtHRn8xmwoi8gxPf8ikbMeCke1Vk_dXxPQBv--_v4vXizVbUzsGavjRtOUMusHo405dsxUxuORaswjKC-IOZ_Q/s1600/0thum.jpg)
วันที่ 24 ก.ค. 65 มีรายงานว่าที่ จังหวัดพิจิตร ปริมาณน้ำฝนสะสมจาก เทือกเขาเนินมะปราง จังหวัดพิษณุโลก ที่มีปริมาณมาก ไหลลงมาท่วมพื้นที่การเกษตร เป็นบริเวณกว้าง โดยเฉพาะ พื้นที่ สวนมะม่วง ส่งออกของ ต.วังทับไทร อ.สากเหล็ก และ อ.วังทรายพูน กว่า 500 ไร่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj7f8dguSgaA2GQfboNwJen1mR1oHcK2JGRKe0aWIkHHadWv94ovyh-c0CV7k09imx5ZvPt0MIiB5Stva1R_I3R-zqWP5rIl2E1L2vhpHo4uhUtZnICMXf1liKJCvHcef8jhn3yOTYSHuIaOyjZeOVNRN4lUWr-oz9Fw9kzPeNRdtR5qrzM0zlg-HFJ8w/s1600/1.jpeg)
ที่ยังได้รับผลกระทบ มีน้ำท่วมขังพื้นที่ปลูกมะม่วง ระดับน้ำท่วมเกือบ 1 เมตร เนื่องจากปริมาณน้ำ ฝน ที่ยังคงตกสะสม รวมถึง มวลน้ำจากพื้นที่ อ.เนินมะปราง ยังคงไหลลงมาอย่างต่อเนื่อง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjyy23PLRzcZ2XC06qXuBosS3P3Pl7gcfS2cfR6xlTWonA5c1Pov9pu4QJMX7dlXjU4ScYQOhKFDpE_h94Y6sF8S2LDnzlBQj-zIoTMuMC_i2MdwnhTvtuQl9lVW6TyBHsKmun4Ec332B_9ve2NS_-5aZQishq2_6aIqbgjVNF-aVgs6uv_TgD2W3kHlQ/s1600/2.jpeg)
ด้าน นายไพบูลย์ ณะบุตรจอม ผู้ว่าราชการจังหวัดพิจิตร เผยว่า หลังจากมีปริมาณฝนตกลงมาอย่างหนัก สั่งการให้ชลประทานเร่งทำการซ่อมแซมพนังกั้นน้ำที่พังลงอย่างเร่งด่วน
นอกจากนั้น ยังได้ทำการสำรวจเส้นทางน้ำจากทั้ง 2 อำเภอ เพื่อดูการไหลของน้ำ โดยเร่งระบายมวลน้ำทั้งหมด ให้ไหลลงสู่แม่น้ำน่านให้เร็วที่สุด เพื่อเป็นการบรรเทาความเดือดร้อนของประชาชน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhBJn-UgZuYPpmIAjzCbTARZrWx6ZMhR8zqvb16HZ5fr7EbFAVA0PvubBP8yoZytwPdL90f_xUZC6ldFEd3FNlMweWcxF_PnSeOiVIQ-cGQpOGopphhfMpI_gAAtKHhniRhK2ql8MFTMxGshsfSFH35nZyxVj7MVV7_R0TuMRrF8ZTWSKupqBF2WNzTcA/s1600/3.jpeg)
โดยมวลน้ำทั้งหมดจะถูกแบ่งเป็น 2 สาย โดยสายแรกจะไหลลงแม่น้ำน่าน ที่ประตูระบายน้ำบ้านคลองคู้ ตำบลคลองคู้ อำเภอเมืองพิจิตร ซึ่งในขณะนี้ด้านหลังประตูมีประมาณน้ำสูง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgYRJw5WQSAx-95WinvEf-1DqNgJLLScUarBx8arB6ScFF--oQhbBm4n_IHJqmns7yVCAO_H11gdlfR4T6kLrvixAX9XjRBdVn8BwVcHtpyyGcdI4vcOZ337G5eXU-T5Tq0-T9jc4uYJpDfCzrh2U7KfRg2ED7C3pwgSF4NdQ5YrgFYiWGW3UY_yPxuYw/s1600/4.jpeg)
อีกสายจะไหลลง แม่น้ำน่านผ่านประตูระบายน้ำบ้านหัวดง ตำบลหัวดง อำเภอเมือง โดยเส้นทางสายนี้พบว่าคลองยังสามารถรับมวลน้ำได้อีกจำนวนมาก จึงยังไม่ต้องมีการเปิดประตู
นายไพบูลย์ กล่าวอีกว่า หากช่วงนี้ ไม่มีฝนตกลงมาซ้ำ จะทำให้สถานการณ์คลี่คลาย น้ำสามารถไหลลงสู่แม่น้ำน่านได้สะดวก และพื้นที่น้ำท่วมก็จะลดปริมาณลง แต่หากมีฝนตกลงมา ซ้ำหลังวันที่ 24 ก็คงต้องมีการเฝ้าระวังกันต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhA6xYDSXsPtkYjbFWYO9OyTHHQG4EmPYfA5caMtO1oL-AOO2weRUqsVCX9UmfxqigtxzPSJYabg8T7GaeVY4PWb38nGPY3TpDdWGbXqwglkZ_II89-neqziD7wNgy-dRIUEZXpyMK23yyzLt_QMtu3NfKf1VhjcGsFkHJlIIUPiKKyha4QukJ0dbFgrQ/s1600/5.jpeg)
ขอให้ประชาชนที่อยู่บนเส้นทางน้ำหลาก เร่งเก็บเกี่ยวผลผลิตทางการเกษตร พร้อมทั้งเก็บของไว้บนที่สูง เพื่อความปลอดภัย ประชาชนติดตามสถานการณ์ฝนตกได้ทางแอปของโทรศัพยท์มือถือ ที่ในปัจจุบันมีความเที่ยงตรงและแม่นยำ ซึ่งจะสามารถทำให้ประชาชนสามารถช่วยเหลือตนเองได้ก่อน