![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5rwBjy9iJbI49pBJYXpE3tT6KVLN8zr-HKfhXYDEabxImza3v7fK2gQpF0S_LUonRTf-yNblS8veQQY7IY0XOjM97ycdEImUu2htnTmOe4mpDRP9C_cwEenYwBh-r5DoqmKjkhMxs_fvV9dk7f9gYH_Fof6pCYVYbE1a5HM35KKITm3i7LB4lheHing/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5rwBjy9iJbI49pBJYXpE3tT6KVLN8zr-HKfhXYDEabxImza3v7fK2gQpF0S_LUonRTf-yNblS8veQQY7IY0XOjM97ycdEImUu2htnTmOe4mpDRP9C_cwEenYwBh-r5DoqmKjkhMxs_fvV9dk7f9gYH_Fof6pCYVYbE1a5HM35KKITm3i7LB4lheHing/s1600/0thum.jpg)
เรียกได้ว่ากลายเป็นที่สนใจทั่วโลกโซเชียล สำหรับ พี่สาว ตุ๊กตาไม้ใต้ต้นโพธิ์ ตั้งอยู่ริมถนนบริเวณร้าน B Story ริมถนนเลียบด่วนรามอินทรา (ประดิษฐ์มนูธรรม 23) เขตลาดพร้าว ที่หลายคนยกให้ว่าศักดิ์สิทธิ์ ขออะไรก็ได้ดั่งใจ จนมีคนแห่เข้าไปกราบไหว้ ส่งสิ่งของมาแก้บนกันอย่างมากมาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgF_Gv2RBk7l0ILzEtPy8qEzGg9yLAqZZy7v3Ip_o3an5otizvmr1WiO2D7XH1iNVoK9l0RJg8a26KOaaPgsLXBGG788cfEljEcROWYYnr0VqYrLW5zAcSB11Yn-iCd15dohLC53S__vcETkPqtcWMI0T-vNYR6Rnbeip2KCt-IVc6R1cTXTJflbgsHvQ/s1600/1.png)
จากคำบอกเล่าของ นายเอกชัย สายสอน เจ้าของร้าน บอกว่า พี่สาว เป็นเจ้าที่เจ้าทางประจำร้าน ซึ่งพี่สาวอยู่บริเวณข้างร้าน และพี่สาวยังเป็นเจ้าที่เจ้าทางบริเวณนี้มานานมากแล้ว ครั้งแรกที่ตนมาเจอพี่สาวนั้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgs6kGG7u6UMnKP9hBWXNpqMmvrb5OEsqazcRkVxRgEplPpdxkyLt0xxG34gk77sVFkGAOcO0gvdZOqSIk1HaBB-KtfQgN2BGcjPh2YMaigig_zoDdBIc6bL4tKdMLzCPgKwNKRAzGt-bMaps63E7Wu-N8nmPmQLFaQ4AKM2TjmSxgENl8KYEtXRq46HA/s1600/2.png)
เนื่องจากเห็นว่ามีต้นโพธิ์อยู่ข้างร้าน ตนเลยอยากจะตัดเพราะกลัวรากจะชอนไชเข้ามาในบริเวณร้าน เรียกช่างมาตัดก็ไม่ยอมมาตัดเสียที จนกระทั่งช่างเข้ามา และได้เรียกให้ตนไปดูว่าต้นโพธิ์ต้นนี้มีคนอาศัยอยู่แล้ว โดยตอนแรกช่างและเจ้าของ รวมถึงพนักงานในร้านเรียกว่า เจ้าแม่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjwFZqJjnj8QEBkiZuWkWyaRBpU_pwG5bzJOHeD0PODPcgX2ek6ydEK-jLDKQJkudC_NTPTOoWu0Mp6owX9hiYyUPJ-Bot64tVjXZEgAny3P6IAVTDuQB2Td0YLbgW6jN7do_90QgepMx6HBKEdOUWrxYqxnOyuQbQZdyBdVnxb2iyFivIBT1AgpFb3tg/s1600/4.jpeg)
ช่วงที่ช่างกำลังก่อสร้างร้านอยู่นั้น ปรากฏว่าช่างก่อสร้างถูกเลขทุกรอบ และถูกกันเกือบทุกคน ประกอบกับช่วงที่เปิดร้านแรกๆ ก็มีพนักงานมากราบไหว้ เอาของมาให้ นำเครื่องดื่มมาถวายแล้วก็มาขอพร จนถูกเลขแทบจะทุกรอบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiOwMtVjyGZoYPD-nUh0fizTPjVRmhom7lC0RigoSxAwZKrodA7EUoHdZkSIg1J65bpHsLVTHsKm7IomtiptjnAKSeUevLfhA-hNo3Bk03d8w6klYdQTKXtpaOMzxytuBRG-MtaExb5480xaIR1bxxzGXebU57o9yH-sfrC1_peRL5OXKpZIsAwWiXttQ/s1600/5.jpeg)
อยู่มาวันหนึ่งเพื่อนสนิทของเจ้าของร้าน ได้เดินทางมาที่ร้าน ซึ่งเพื่อนผู้หญิงคนนี้มีเซนส์ เพื่อนได้เล่าให้ฟังว่า ท่านไม่อยากให้เรียกเจ้าแม่ เพราะท่านยังไม่แก่ ยังสวย ยังทันสมัย และท่านก็ชอบสีขาว เครื่องสำอาง สร้อยมุกและเครื่องประดับที่เป็นสีขาว ใครมาขอพรและสมหวัง ก็มักจะนำสิ่งของเหล่านี้มาถวาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEifRAFkN2g8EqZLtjkrf1hswOux_iU4giBc_m38xIGkwUeJSCGEccmS5aoWiBOAIfzwYRnHM2CII5vkhQUjEwIL9zJkRmIrynjd3fuPAX_mGl7GelgGy63maRIvS4DQdepHjQlXb1M-GTH5j0zTyFiKsHOUC0_cgFGG04WPax0ET-rbPVIbYoAW7eEejA/s1600/6.jpeg)
หลังจากนั้นเจ้าของร้านได้ถามเพื่อนคนนี้ว่า ถ้าหากไม่เรียกเจ้าแม่ แล้วจะสามารถเรียกว่าท่านว่าอย่างไร เพื่อนเลยตอบว่าให้เรียกว่า พี่สาว เพราะท่านยังไม่แก่ นับจากนั้นเป็นต้นมาเลยมีการเรียกสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำร้านคาเฟ่แห่งนี้ว่า พี่สาว นั่นเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgbrdoKSClmYkbgeNQghYW9alAaM8B4FwtBJ8L5Pw-ipMzKuSmZXubtZx8nCjtArKyk6WpQpWixlvfbMcaIKIXKIxzKOMhsBRVSyzIjwDEjuapM391gYNwq2n6_hVJY1CwvQavmdke68wdNI3B9RjMfKC7C5TFYN6dGQGNH6beyrdlt4iBt2IzZfb8SXg/s1600/7.jpeg)