![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcOFdyiBi3ykhSL7zuO9H-8hzQ4oI2saPiU4v7MevIpVtUzvvg5O_Psv6e5DX97a1XuVWJymR_3IFrDxA01Rt7t734CslO7sJToT1PZ7hmDyQoK9iUZC5KFJx4n8VS8t2vfGbGrPVkB5RMlXmH-rG1Cck8B_HuAkp9xIfFUMow6qn7W1jtImFXn8Irnw/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcOFdyiBi3ykhSL7zuO9H-8hzQ4oI2saPiU4v7MevIpVtUzvvg5O_Psv6e5DX97a1XuVWJymR_3IFrDxA01Rt7t734CslO7sJToT1PZ7hmDyQoK9iUZC5KFJx4n8VS8t2vfGbGrPVkB5RMlXmH-rG1Cck8B_HuAkp9xIfFUMow6qn7W1jtImFXn8Irnw/s1600/0thum.jpg)
ยกครอบครัวมาเม้าท์กันทั้งเรื่องความหวานของ พีท ทองเจือ และ เจ็ง วิไลลักษณ์ และเคล็ดลับความแซ่บของภรรยา ไหนจะคุณพ่อที่หวงลูกสาวสุดๆ เคลียร์ดราม่ามีคอนเมนท์ลูกโตเกินวัย และตัดอนาคตลูกไม่ให้กลับไปเดบิวต์ที่เกาหลี พร้อมทั้งเล่าประสบการณ์เจ้ากรรมนายเวรตามเอาคืน ทุกประเด็นในรายการคุยแซ่บ SHOW ออกอากาศทางช่องวัน 31 ที่มี บูม สุภาพร และ เป็กกี้ ศรีธัญญา เป็นพิธีกรดำเนินรายการ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjuMV06C5qVwbdzwZf0ROHRbVejtmFBkqsEOQFYOYtBKTEK8hxCCfnWaG4x-MAhlkNwOVQUW4aJDAvLIpMSMrQbCVre8ZgMpKJSVY2_5QoslhxooD8QZKoIYa9Du7dEUBzaevVg-MTShKYYDG0fhZQcRVpKU7h6O9z1O7QU9cI5tYc0y3QGNV6I-XbdSg/s1600/1.jpeg)
เพิ่งครบรอบแต่งงาน 21 ปีทำงานจนลืม?
เจ็ง : เจ็งลืมเหมือนกัน รับงานไว้ด้วยแต่โชคดีเป็นรีวิวร้านอาหาร เลยโทรไปบอกเค้า เค้าบอกเดี๋ยวจัดการให้ มีเค้กมาเซอร์ไพรส์ เลยกลายเป็นว่าได้ฉลองเพราะได้ทำงาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhQ07vzXS91M5NC0WYjmUyyAuig_l39ElUqILCcRRG5sXlTWd166OrlXmgYrYrlP191YViE-W05vUWoUHVw343d2x_tbLXNVZT1-B8J5X_TF8kskkxp60kcdoD3cM1dJj7fo47wqxdECSC8E9ojhCqiQdbUhoRiTvUifHRJqGmOKmib85q1H8nRWkOgog/s1600/2.jpeg)
ถ้าแต่งได้เร็วกว่านี้จะดีมากเลย?
พีท : ตอนแต่งอายุ 33 ถ้าแต่งแล้วเป็นแบบนี้ ถ้าเป็นไปได้เราก็อยากแต่งให้เร็วกว่านี้สัก 10 ปีน่าจะดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-i7bmEgUag_mjaIxShAnv_spZAMUaIXxvs8-S7m3-C1vE2RyG-jV-oCojisfGE5NEI5HnNIae_og9vUbiEnUzVAsyFywbsjK5F7VZyGcseIEJHLcaSsFlZja49h3F8wsgXBMdgp3d6uRSReF2iajNbUc5gT_dAWo3YEzz1aEhVmKhc6lz1EncDyC8tw/s1600/3.jpeg)
อยู่ที่บ้านเค้าหวานกันมั้ย?
เซย่า : หวานตลอด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiOG3S2KD-JLUDqQV7NnHfEZ5anDIsY_FhBpYph5JdhVD16AfyuoN_58Zp5XvCstmkJGtIWHVFwgzJYqnNbRdTffm2hWPpMdwMnkN8mReXwbaztEvZxaDBgFLK0UbIMhTuB7VTnuJ9dVARQ8x-L8-5FnZ4MzlT3qTmzgbjz8iQGuddX0h-leJLjZ8bBlA/s1600/4.jpeg)
มีย่า : เวลาคุณแม่ทำกับข้าว คุณพ่อก็ชอบไปกอดข้างหลัง
เคล็ดลับเติมความซู่ซ่าใส่กางเกงในเดินในบ้านตัวเดียว?
เจ็ง : จริง พยายามใส่แล้ว ถ้าไม่เกรงใจไม่ใส่เลย แต่เป็นชั้นบน ไม่เคยใส่ลงมาข้างล่าง จริงๆ แล้วเวลาออกกำลังกายชอบใส่กางเกงในตัวเดียว เหงื่อออกมันเหนอะหนะ ใส่ตัวเดียวโล่ง สามีก็เดินเข้าเดินออก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg9q9JCeNRcj7Btwkz-9Z7xZZdRvZMUMz8E1AeKGSo-xukzBmi589rqEJ9I6SVOBtp15O1G9-GP01XCsZN4goYxmvmWcM7dtNLyrHSXM1-aAa9M1Jl5Y6zikJMxk8-orU_3hkvuYTN_d_ki_1FbD9vnv615Spf3rGCxvVGGVQ-MllnzqBV-PT2-i4Pc7w/s1600/5.jpeg)
ลูกๆ เคยเห็นมั้ย?
มีย่า : เคยค่ะ บางครั้งก็ยังอาบน้ำกับคุณแม่
เจ็ง : บ้านเราสนิทกันมาก ไม่มีอายเลย เรายังใช้ชีวิตเหมือนลูกเล็ก เหมือนเดิม สนิทกันมาก อาบน้ำด้วยกันอะไรหยั่งงี้
คุณแม่ยังเหมือนเดิม?
พีท : เหมือนเดิมครับ ดีขึ้นเรื่อยๆ ด้วย เพราะเค้าดูแลตัวเอง ชอบดูเค้าแต่งตัว ชมเค้าทุกวันว่าสวย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiU5wAsjXgCaQV22lIhmEuH5wH5ckI2eU3q_krytfaYKGKo1WsREOxQsN9szUMzRopJ3leQgmr27-LHCtegsuoTHJ_NMrGd6Qyb6jiWEyuJCA6LMOzGDn7lG07TT98w1mto36iwl-Oi8w1SszlH5e4hG-nihHbMZSpqUnLJ_SQYQujx5Mx-CRLPUGkZQg/s1600/6.jpeg)
คุณพ่อหวงลูกมากถึงมากที่สุด?
เซย่า : ของหนูคุณพ่อยังมีความเชื่อใจ หนูชอบการเรียนมากกว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhQCZj8qlqZLNtaeHw-b3T2f2qSeub50mYSYJGjP6wsD0lRldvVIQJ8mizl-dFbXcl0r6JDzXvktsYM_tVfdAF2ePy5tY0FaABfiVqhAZeavM3jwtO_di1xn-_n2NjBLpG3QRZrVMsHp1FiraeQ9BlFtOjMAj-DsdTTxsTRpDLQr6XaoCRlL6OCpmXU5A/s1600/7.jpeg)
มีย่า : แต่งตัวไม่อยากให้โป๊เกินไป บางวันหนูแต่งตัวเสื้อยืดกางเกงขาสั้น ก็ไม่ได้ ต้องไปเปลี่ยนให้มันมีสไตล์นิดนึง
คุณพ่อเอาชุดไม่ซ่อน?
มีย่า : ชุดหายบ่อยค่ะ บ่อยมากๆ เลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj4J10H87aj_BMK1CNkYAsQ7_LVNNjZ7pdbDONvwf2QACkrcjI_zGT6wtect1NN-sRCkrkwDdtmhAPzSEXNJv9W9eX2zozySvTv2Y3waKYGeqc1JWZpnunMmbTXQbb4UCDb6TZJlzQx2K_69AZAvSBdtBbL9QBotx_KnhNPETBvLzw7EisH_bQEqNKDUg/s1600/8.jpeg)
พีท : ไม่ถึงเอาไปซ่อน แต่เอาไปไว้ที่มันหายากนิดนึง
เจ็ง : ไม่รู้มาก่อนเลยนะว่าเค้าเอาเสื้อผ้าลูกไปซ่อน ก็งงเหมือนกัน ลูกชอบมาถามเสื้อผ้าหายไปไหน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhk-TPEVM39tViIUAkXiVBM63Bu8ao38yJVDQBomkeyGQuzkvGenCIPedte61gLTvHQ8C2o2DeyaY9JZu3CNsT5FMhsbRPnuNg9kuEHy5wNKm2G2NFVcjTYaBR6Z2b6K8A7OE4HKJDLjXRHBusMdfQGp9xRMfWSJYQ0tkCU3XHxsvNd14p0WYBNpa6cgA/s1600/9.jpeg)
ลูกสาวใส่ชุดว่ายน้ำลงไอจี?
เจ็ง : จะบอกว่าชุดนั้นคุณพ่อผงะเลย คุณพ่อไม่รู้ว่ามีชุดว่ายน้ำแบบนั้น ไม่งั้นมันคงจะหายไปแล้วหาไม่เจอ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEikO49JZrcnjRxfvoBkYoFDO6Fca26LghWa5XmQVyoQxbOFp1E2DCTSSYAB9wOIdSOuQcJ5V03hhy0OmBdAoDk0eMd5EI0VP8qk7VN4hZ5QG2nFsAUfkd4HeQUggNy92dQ38ECcN2wJFs9FwtvgdNZlxAB-Yb8wHAg2mEv1Sgqeoms1sYpOTA21yvXmqQ/s1600/10.jpeg)
พีท : ถ้ามันโป๊ไปก็คือโป๊ไป ก็หวังว่าเค้าจะไม่ใส่แบบนั้นเดินออกไปข้างนอก เค้าไม่ได้ขออนุญาต แต่ตอนถ่ายก็อยู่ไม่ไกล เค้าจะเซฟตัวเองอยู่ประมาณนึง
คุณพ่อไปรับไปส่ง?
เจ็ง : พี่พีทจะหวงลูกมาก ไม่ให้ไปไหนเองเลยเด็ดขาด
พีท : เราก็ยังดูแลได้ ไม่ถึงกับไม่มีเวลาให้เค้า มีก็ดูแล เดี๋ยวโตกว่านี้เค้าไปเรียนต่างๆ คงใช้เวลาด้วยกันช่วงนี้
มีแฟนหรือยัง?
มีย่า : หนูคุยกับทั้งคุณพ่อคุณแม่ แต่คุณแม่จะเหมือนเพื่อนมากกว่า หนูก็เล่าทั้งคู่ คุณพ่อบอกช่างหัวเค้าเป็นเพื่อนไปเถอะ
คุณพ่อดุสุดขั้นไหน?
มีย่า : ส่วนมากเค้าจะดึงหน้ามากกว่าค่ะ หน้านิ่งๆ
มีดราม่าลูกโตเกินวัย?
พีท : โลกมันไปไกลแล้วปัจจุบัน น้องไม่ 13-14 เค้าเป็นวัยรุ่นเต็มตัว บางคนเป็นมนุษย์ป้ามาคอมเมนท์ในไอจีเลยว่าทำไมให้ลูกแต่งตัว โอ๊ยคุณป้าโลกหมุนไปถึงไหนแล้ว คือให้มันพองามไม่ได้เยอะเกินไป การจะมาวิพากษ์วิจารณ์เท่าที่ดูเค้าเซฟตัวเองประมาณนึง
ตอน 13-14 ไปเทรนด์ที่เกาหลี มีปัญหาสุขภาพ?
เซย่า : หนูฝึกหนัก กินข้าวน้อย ทำให้ร่างกายไม่บาลานซ์ทำให้ป่วย เหมือนไทรอยด์มันกลับมา กลับมาทำร้ายตัวเองก็เลยต้องกลับมา
ตอนนี้สุขภาพเป็นยังไงบ้าง?
เจ็ง : จริงๆ ก็ดีขึ้น ถ้าเทียบค่าเลือดต่างๆ กลับมาปกติหมดแล้ว เหลือค่าไทรอยด์ที่ไม่หาย น้องขาดยาไม่ได้
เซย่า : ก็ใช้เวลาสักพัก หากิจกรรมทำ เพื่อจะได้ไม่คิดเรื่องนั้น โฟกัสการเรียน
พีท : พอเป็นแบบนั้นก็พยายามหาให้เค้าโฟกัส เราหยุดเรียนตอนอายุ 14 เลยอยากให้เค้าตามหาการเรียนที่มันหายไป
พีท : ผมสายมู สวดมนต์ ผมไปตามหาเลยว่ามีเจ้ากรรมนายเวรจากภพไหน ในทางปัจจุบันและอนาคตเค้าไปทางนี้ไงเราก็ไปทางอดีต ใครมาเช็คบิลแล้วติดค้างอะไร ถ้ามันเคลียร์กับน้องไม่ได้มันต้องมาเคลียร์กับเรา
เจออะไรที่น่าสงสัยมั้ย?
พีท : ก็สาดใส่เจ้ากรรมนายเวรหมดเลย ให้น้องเดินต่อไปเหอะ
โรเตอร์ : คุณพ่อให้ทำเยอะเลย ให้มีเคาะไม้
เจ็ง : มันมีอีกเคสนึงของเซย่า พี่พีทไปวัดนี้ก่อน ท่านเจ้าอาวาสวัดทักอะไรซักอย่าง แล้วเราคิดเรื่องเดียวกันของเซย่า
พีท : ไปเชียงใหม่ไม่ได้จะไปที่นั่น ไปๆ มาๆ ด้วยเหตุใดใดก็ไปที่นั่นเฉยเลย แล้วท่านพูดปริศนาที่ทำให้เราไปคิดเอง มันมีบางสิ่งบางเกี่ยวข้องกับเราในภพที่ผ่านมา มันใกล้เวลาจะกลับกรุงเทพเครื่องออก แล้วฝนพายุก็ลง แต่ก็คิดว่ามาแล้วก็ควรไหว้ ที่ควรจะทำตรงนั้น พอออกไปปุ๊ปพายุหยุด ข้างบนเป็นพระอาทิตย์ ฝั่งขวาพระจันทร์ขึ้น ฝั่งซ้ายเป็นรุ้ง ถ้าคนศึกษารู้ว่ามิติมันเปิดถึงกัน พอกลับกรุงเทพฯ ผมจะบอกคนในครอบครัวยังไงเพราะเค้าไม่น่าจะอิน ก็บอกวันนี้ๆ เดี๋ยวเราบินไปที่นั่นกัน
พอไปอีกครั้งเรื่องเกิดขึ้นกับเซย่า?
เซย่า : ไปทำพิธีห่มพระเจดีย์ แล้วผู้หญิงห้ามขึ้นไป หนูก็ยืนอยู่ข้างล่าง สวดมนต์ถือคฑาพญานาค อยู่ๆ น้ำตามันก็ไหลออกมาเอง หนูไม่ได้คิดอะไรเลย หนูก็ร้องไห้ทำไม ได้เจอเองก็ตกใจมากมันมีแบบนี้ในโลกด้วย
เจ็ง : เป็นเหมือนเซย่า ร้องไห้ใหญ่เลย มันเหมือนวิญญาณจะหลุดออกจากร่าง เซย่าบอกว่ามามี๊รู้สึกยังมันเป็นยังไง มีคนแก่มาพูดว่าเหมือนรอมานานแล้ว รอจะได้เจอคนนี้มานานแล้ว
เซย่า : ท่านบอกว่าอยากลองให้อีกครั้งนึงมั้ยเดี๋ยวโชว์ให้ดู แล้วก็เห็นเป็นภาพคนแก่ถือคฑาแล้วหนูก็ร้องไห้อีกครั้งนึงงงมากค่ะ หนูไม่เคยเชื่ออะไรแบบนี้เลย
คลิป