![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjO0tKcv9mZshVkIoSCvRrVzawIn8tXuRNpVIUB78zveaSCVzInN0tie9Wihy-AnVDbq7oC0NAMX9tZUWq9O3toh8-UJUNGGCgvyHF8gtgOjtV9zwDDPIW-Dq8vhyKJKyL60Q1N_JsoAx1YgmA8aLf6yjaAlOKZfAJouaFJqDsNjUqYsU03OZeXjoXz-A/s1600/0thum.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjO0tKcv9mZshVkIoSCvRrVzawIn8tXuRNpVIUB78zveaSCVzInN0tie9Wihy-AnVDbq7oC0NAMX9tZUWq9O3toh8-UJUNGGCgvyHF8gtgOjtV9zwDDPIW-Dq8vhyKJKyL60Q1N_JsoAx1YgmA8aLf6yjaAlOKZfAJouaFJqDsNjUqYsU03OZeXjoXz-A/s1600/0thum.jpg)
เรียกได้ว่าเป็นอีกหนึ่งนักแสดงหนุ่มที่ได้ห่างหายไปจากวงการซึ่งก่อนหน้านี้ช่วงปลายปี 64 ภรรยาของนักแสดงหนุ่ม อาร์ตี้ ธนฉัตร โพสต์ข้อความผ่านไอจีส่วนตัวจบความสัมพันธ์กับหนุ่มอาร์ตี้แล้ว พร้อมประกาศตามหาตัวสามีหนุ่มมาเซ็นใบหย่า หลายคนตกใจเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตหลังแต่งงานของทั้งคู่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhl9hpgYq_2-yIQXCvc_ozt2SteaVz6MWkDgHEF5Wne6eaJCE_X6LgpjsCbYCM0Pmg4BB084nnFAxl9nhxhWQb9Q-stnrMghg5OmIKuoOmSV-uj3zp3kXUrfV-Ko95PsHqQYXiLvYRiZ665hrsuOF1RY-AyjVTwpQsn-yr7vKl-APzY894KKpfFQ1yykQ/s1600/1.jpeg)
ล่าสุด อาร์ตี้ ธนฉัตร ตุลยฉัตร เปิดใจครั้งแรก หลังคัมแบ๊กวงการเต็มตัวอีกครั้ง ผลงานหนังเรื่องใหม่ The Lake บึงกาฬ ได้เผยถึงสาเหตุที่ยุติชีวิตคู่กับภรรยาสาว หลังแต่งงานกันมา 4 ปี ผมก็ไม่คิดว่ามันจะเป็นประเด็น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2TIuteJ--o9Jyhs6-6pqPkwFbXVUeU2xWpv6LhiyUKJkeR0ambB6m9UjqAe2q-ZzFAlaVl07MEwoMZJk1J7_yNsix3s0LnBkdh4dKoZFHlGIwV-LAQ8KAJ1OhU9zyyHFE_BLpQXAM1xE0QF4v002CH7KD85r84PSVFDdFP4GY_b4vkfkl2Q7C1cM-WA/s1600/2.jpeg)
เพราะเราไม่ได้ทำงานในวงการมาหลายปีแล้ว มันกลายเป็นประเด็นขึ้นมา ทำให้เราฉุกคิดด้วยว่าหรือสุดท้ายแล้ว ต่อให้เราออกมันยังเป็นอยู่ ก็กลับมาทำงานซะเลย ผมมารู้มาเหมือนกันว่ามันมีการโพสต์ แต่ผมไม่ได้อ่าน เพราะผมไม่อยากรับรู้อะไร ให้เวลาเป็นตัวพิสูจน์แล้วกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEguvpZjpEaPY86fYV5s3JKjIZ58EkHsud06b9_AC9H_QHk0fCxaVlEXHPXn7H07kJyEZ931EztkXa_LDkjl4eQ6baJUtGpg1M0J03JCxfv92zt77dIE0byRGXBP3V_ZgDv6g_475cdrV-IM9YAiD7nrdYeojfeBd0533nRqIqmSOUyInegONco05tTjbw/s1600/3.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhOXgw0FNkU7NBBF5964AZ4ZmNuk2r0Vx5KvZt0j7r6FNrPaZWnxvfqkAJN8GbtYrufJVASy1IGa9SRzTEwE_wDchloTCicsVfefbqf9zGT4IgA08UwLJc8_PWibWa1yr0ceVtCGBfFrh4lsMUNPoMxULvk2xbWJHZBbLB0woVlDKOwFkzYWII66ioeLg/s1600/4.jpeg)
ให้เป็นทางผู้ใหญ่เขานัดแนะกันเองดีกว่า หย่าหรือยัง ยังครับ ก็เลยปล่อยให้เป็นเรื่องของผู้ใหญ่คุยกัน ยังติดตรงนี้แหละครับ ถ้าถึง ณ เวลานั้นก็ไปหย่ากัน เอาจริงๆ ผมมองว่า ถ้านัดเซ็นมันก็ได้แหละครับ แต่ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าติดอะไร ตัวผมไม่มีปัญหา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh27odLdXSd8lrg83A29qPWLqowr8gDRm103fja0UhEBeJ7f3BUkjc3PLHIbPPDZ6SmYVjz62iVlh6vbWpc_PERiJsFHW2ZWrDiHFj5BE7eOFyQjhcGdusEo6p2GyMQV-B_1PlBg0wxkBuLqxhtmOwxyO89enTb-mtdNIVbkofNyg2SFx6vuSWvpBIETA/s1600/5.jpeg)
ทางตัวผมพร้อมอยู่แล้ว จริงๆ ต่างคนต่างใช้ชีวิต มันก็ควรจะจบทุกอย่างได้แล้ว ไม่พูดถึงเขาดีกว่า ตัวผมทุกวันนี้ก็มีความสุข แต่ถ้ามันจบแบบร้อยเปอร์เซ็นต์มันก็คงแฮปปี้จะได้ทำอะไรก็ได้ ไม่มีมือที่สาม เป็นปัญหาของคนสองคน มีผู้ใหญ่หลายๆ คนบอกผมว่าสุดท้ายถ้าอยู่ด้วยกันไม่ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj_nNYo5R1AM_WytlPZznSqUSww8Jq6HOo9FyAmZPfjjbhp04SP9-wr2ThKocMPtre9mxoeK6_lyrqyqPUNHRkhXPweYpL0WoQP83W3aEciTJ9lQ1lmrFV2WK_W7sSb4NwYSYql1vi5AfXmXV41cg57_43TXzqBSLgXQGwYQrxg1ybfqB7QOvojrVUcEQ/s1600/6.jpeg)
มันก็คืออยู่ด้วยกันไม่ได้ ถ้าทุกคนเข้าใจแบบนี้มันก็โอเค แต่บางคนเขาจะแบบว่าทำไม เพราะอะไร ซึ่งเราไม่อยากไปพูดถึงมัน ไม่มีมือที่สามครับ มีความสุขชีวิตโสด เราได้ชีวิตของตัวเองกลับคืนมา เราเป็นตัวของตัวเอง มันเป็นความสุขที่บอกไม่ถูก มันมีความสุขมากๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEib1ijZvGJ_U2CKyR7kfGHAWHTaK0p3zHnl3EVtYz0rb-aiO28a0O2DZwpM1bdOZ9B1NPkSp5lqUTk7ZQQbSwH5puvALIKIesH2OEYfTqrStoZqFMcGVFnoZdFZgs7NDRnDw5Dzgev37bMlJufGkSnm_M6M2Na12pndsNCVGWJoQ-cojnmLmN8XI1XArg/s1600/7.jpeg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4Go1Yutqsiglx9ESV3VxpGXS1yPJpoMm3J6brjGYVhNCKPrry2CKMIkjJtmRGG6IuNl1lyp-ZXqcEWDluYhMyxema5XuskLh4dA-C6Vt1xFIdDBI0x2gz1rnuy4dymbPzeYxdqLwD8a_XeYHv_MdmFC0AA2RBCy7j8cn-6FixaaKxJwQa85XLL8rfZA/s1600/8.jpeg)
คนรอบข้างก็จะคิดว่าเราต้องทุกข์แน่เลย เครียดแน่เลย เราบอกว่าเราไม่ทุกข์ ไม่เครียด การที่เราอยู่บ้านเราก็มีความสุข เราอยู่กับพ่อแม่ ณ ตอนนี้ ผมเอาแค่นี้ ก็แฮปปี้แล้ว ได้ทำงานในสิ่งที่เรารัก ก็พอแล้ว วันที่เราเลือกที่จะใช้ชีวิต เราก็ไม่ได้ไปป่าวประกาศบอก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjEGgrNyjMNpIpnJHlSkf1a4OFQ2c-TkaeFTibNXN5Ce4bgd-Z9nTFjWMrmrsQDXI8USZsDjBRZ7a8mjmSipkt_uTj1y6AJmsLeChMvOFk_bmbD3ZmV6z9JCnKnFbgw00KMsyMKhraAh6I-SUHuN6ezCL0vDDhMpCtKte91dByq13eL9chfpmL92sa0wA/s1600/9.png)
พอวันที่เรายุติ เราก็อยู่ของเราปกติอย่างนี้ครับ คนใกล้ชิดบางคนก็ไม่รู้ว่าต้นสายปลายเหตุเป็นยังไง เพื่อนๆ ที่สนิทกันที่ขอนแก่น เพื่อนไม่รู้ แต่เพื่อนเขาเข้าใจเราเลือกที่จะไม่พูด ถ้าตี้จะพูดก็คงพูดเอง แต่เราก็เลือกที่จะไม่พูด อย่างคนข้างนอกไม่ผิดหรอกที่เขาจะคิดไปในมุมไหน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzr0sozZqGtpiCF_inj9ZXvix-JegF7TvyEZsH0yOIiIw9SiMDIlD4dzIaeueTX9jmpFArfeNvbaRC5r2LUJNReTA8ecOh5dIjy0U6omUhKZtYlnMV_HzR9bK-Vrs22O0iMBztYXmz7BBuqpcg8WDv6NLHlL-j9s6J9aOt6qiq4XxX0U6ps3ZJL1un9Q/s1600/10.png)
เพราะเราก็ไม่สามารถไปห้ามความคิดได้ อีกอย่างเราเลือกที่จะไม่พูดไม่ไปบอกว่าเหตุผลจริงๆ เป็นยังไง เพราะมันเป็นเรื่องของคนสองคน ถ้าเราพูดไปไม่ถูกหูใคร ฟ้องกันไปฟ้องกันมาก็จะไม่จบสิ้น อยู่ที่ว่าใครจะเข้าใจแล้วกัน